കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് ബിസിനസ് എങ്ങനെ തുടങ്ങാം: 2026-ലെ ചെലവ്, സബ്സിഡി, ലൈസൻസ് കണക്ക്

5,000 MT ശേഷിയുള്ള ഒരു കോൾഡ് സ്റ്റോറേജിന് സർക്കാരിന്റെ സ്വന്തം ചെലവ് മാനദണ്ഡം ഒരു MT-ക്ക് ₹9,600 (സിവിൽ) മുതൽ ₹12,000 (സിവിൽ + PEB) വരെയാണ്, അതായത് ഭൂമിയുടെ വില ഒഴികെ ഏകദേശം ₹4.8 മുതൽ ₹6 കോടി വരെ (MIDH മാർഗരേഖ, ഏപ്രിൽ 2025). MIDH/NHB വഴിയുള്ള സഹായം ബാക്ക്-എൻഡഡ് ആണ്: പൊതു പ്രദേശങ്ങളിൽ 35%, ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള പ്രദേശങ്ങളിലും SC/ST, FPO, SHG അപേക്ഷകർക്കും 50%, നിർമ്മാണത്തിന് ശേഷം മാത്രം. അനുമതി കത്ത് മുതൽ 24 മാസമാണ് നിർമ്മാണ ജാലകം.
കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് ബിസിനസ് യഥാർത്ഥത്തിൽ എന്താണ് ചെയ്യുന്നത്, കാശ് എവിടെ നിന്നാണ് വരുന്നത്?
ഇത് ഒരു ട്രേഡിംഗ് ബിസിനസ് അല്ല, വാടകയ്ക്ക് തണുപ്പ് കൊടുക്കുന്ന ബിസിനസാണ്. വരുമാനം മൂന്ന് വഴിക്കാണ് വരുന്നത്: ചാക്കിനോ ക്വിന്റലിനോ ഒരു സീസണിലേക്ക് നിശ്ചയിക്കുന്ന വാടക, കമ്പനികളുമായുള്ള ദീർഘകാല കരാർ സ്റ്റോറേജ്, പിന്നെ e-commerce, quick-commerce സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് വേണ്ടിയുള്ള 3PL സ്ഥലം.
പണം തരുന്നവർ ആരൊക്കെയാണെന്ന് ആദ്യമേ വ്യക്തമാകണം. ഉരുളക്കിഴങ്ങ് പോലുള്ള വിളകൾ കൃഷി ചെയ്യുന്നവർ, മണ്ഡിയിലെ വ്യാപാരികളും കമ്മീഷൻ ഏജന്റുമാരും, ഡെയറി, പൗൾട്രി സപ്ലൈയർമാർ, ഫുഡ് പ്രോസസിംഗ് യൂണിറ്റുകൾ, ഫാർമ, ഐസ്ക്രീം ഡിസ്ട്രിബ്യൂട്ടർമാർ. ഇവരിൽ ആരാണ് നിങ്ങളുടെ 20 കിലോമീറ്റർ ചുറ്റളവിൽ ഉള്ളത് എന്നതാണ് പ്രോജക്ടിന്റെ അടിസ്ഥാനം.
ലാഭം തീരുമാനിക്കുന്നത് ഒരൊറ്റ സംഖ്യയാണ്: occupancy. ചേംബർ പകുതി ഒഴിഞ്ഞുകിടന്നാലും കംപ്രസർ, സ്റ്റാഫ്, EMI, ഇൻഷുറൻസ് എല്ലാം അതേപടി ഓടിക്കൊണ്ടിരിക്കും. ഒറ്റ വിളയെ മാത്രം ആശ്രയിക്കുന്ന യൂണിറ്റുകൾ വർഷത്തിൽ കുറേ മാസം കാലിയായി കിടക്കും; പല ചരക്കുകൾക്കും പറ്റുന്ന മൾട്ടി-ചേംബർ യൂണിറ്റിന് ഓഫ് സീസണിലും ചെറിയ ലോഡ് കിട്ടും.
വിപണിയുടെ പശ്ചാത്തലം ചുരുക്കത്തിൽ: 2024-25-ലെ രണ്ടാം അഡ്വാൻസ് എസ്റ്റിമേറ്റ് പ്രകാരം ഇന്ത്യയുടെ ആകെ ഹോർട്ടികൾച്ചർ ഉൽപാദനം 367.72 ദശലക്ഷം ടൺ ആണ്, അതിൽ പഴങ്ങൾ 114.51 ദശലക്ഷം ടണ്ണും പച്ചക്കറികൾ 219.67 ദശലക്ഷം ടണ്ണും. കാർഷിക GVA-യുടെ ഏകദേശം 33 ശതമാനം ഹോർട്ടികൾച്ചറിൽ നിന്നാണ് (സാമ്പത്തിക സർവേ 2025-26, അധ്യായം 6). പഴങ്ങൾ, പച്ചക്കറികൾ, ഉരുളക്കിഴങ്ങ് എന്നിവയുടെ ഉൽപാദനത്തിൽ ഇന്ത്യ ലോകത്ത് രണ്ടാം സ്ഥാനത്താണ്, ഉണങ്ങിയ സവാളയിൽ ഒന്നാം സ്ഥാനത്തും.
നഷ്ടത്തിന്റെ കണക്കിൽ ഒരു തിരുത്തുണ്ട്. "ഉൽപാദനത്തിന്റെ 20 ശതമാനം കേടാകുന്നു" എന്ന പഴയ വരി സർക്കാരിന്റെ പുതിയ പഠനത്തിൽ ഇല്ല. NABCONS-ന്റെ 2022-ലെ അഖിലേന്ത്യാ പഠനം (MoFPI വാർഷിക റിപ്പോർട്ട് 2024-25-ൽ) പറയുന്നത് പഴങ്ങളിൽ 6.02% മുതൽ 15.05% വരെയും പച്ചക്കറികളിൽ 4.87% മുതൽ 11.61% വരെയും ധാന്യങ്ങളിൽ 3.89% മുതൽ 5.92% വരെയുമാണ് നഷ്ടം എന്നാണ്. നഷ്ടം ഉണ്ട്, പക്ഷേ പഴയ പ്രചാരണ സംഖ്യയോളം വരില്ല. DPR-ൽ 20% എന്ന കണക്ക് വെച്ചാൽ ബാങ്ക് അത് ചോദ്യം ചെയ്യും.
കോൾഡ് സ്റ്റോറേജിന് എത്ര തരമുണ്ട്, ഏതിലാണ് പണം മുടക്കേണ്ടത്?
സ്കീമുകളും ബാങ്കുകളും ഇന്ന് ഉപയോഗിക്കുന്ന വർഗ്ഗീകരണം CS-1 മുതൽ CS-4 വരെയാണ് (MIDH മാർഗരേഖ, ഏപ്രിൽ 2025, അനുബന്ധം V-VI). CS-1 എന്നാൽ ബൾക്ക് അഥവാ ഒറ്റ ചരക്കിനുള്ള സ്റ്റോറേജ്, സവാളയ്ക്ക് പ്രത്യേകം CS-1-Onion, CS-2 എന്നാൽ പല ചേംബറുകളുള്ള മൾട്ടി-പ്രോഡക്ട് യൂണിറ്റ്, CS-2-CA എന്നാൽ കൺട്രോൾഡ് അറ്റ്മോസ്ഫിയർ, CS-3 റൈപ്പനിംഗ് ചേംബർ, CS-4 ഉണക്ക സുഗന്ധവ്യഞ്ജനങ്ങൾക്കും ഉണക്കമുന്തിരിക്കും. ഫ്രോസൺ സ്റ്റോറേജും ഡീപ് ഫ്രീസറും MoFPI-യുടെ കോൾഡ് ചെയിൻ സ്കീമിന്റെ കീഴിലാണ് വരുന്നത്.
"ഉരുളക്കിഴങ്ങ്, ഡെയറി, ഇറച്ചി, പ്രോസസ്ഡ് ഫുഡ്, മൾട്ടി-കമ്മോഡിറ്റി" എന്ന അഞ്ചിന പട്ടിക പല ലേഖനങ്ങളിലും കാണാം. അത് ഒരു സ്കീമും ഉപയോഗിക്കുന്നില്ല. അപേക്ഷ ഫോറത്തിൽ നിങ്ങൾ എഴുതേണ്ടത് CS കോഡാണ്.
ടൈപ്പ് തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നിടത്ത് ഒരു കാര്യം സബ്സിഡി തന്നെ തീരുമാനിക്കും: പുതിയ കോൾഡ് സ്റ്റോറേജിന് MIDH സഹായം കിട്ടുന്നത് പല ചേംബറുകളുള്ള, ഊർജ്ജക്ഷമതയുള്ള യൂണിറ്റുകൾക്ക് മാത്രമാണ് (ഖണ്ഡിക 7.48). ഒറ്റ ചേംബർ, ഒറ്റ ചരക്ക് എന്ന പഴയ മോഡൽ പ്രായോഗികമായി സബ്സിഡി ഭൂപടത്തിന് പുറത്താണ്. CA ചേംബറിന്റെ അധിക ഘടകങ്ങൾ പ്രത്യേകമായി ₹9.40 കോടി വരെ കണക്കാക്കുന്നുണ്ട്, സബ്സിഡി പരിധി ഏകദേശം ₹9 കോടിയും. അതായത് CA ആണ് ഏറ്റവും ഭാരമുള്ള ഓപ്ഷൻ.
എവിടെയാണ് യഥാർത്ഥ വിടവ് എന്നതും ശ്രദ്ധിക്കണം. ഇപ്പോൾ ഒരു ഔദ്യോഗിക അഖിലേന്ത്യാ കണക്കെടുപ്പ് ലഭ്യമല്ല; അവസാനത്തേത് NCCD-യുടെ 2015 വിലയിരുത്തലാണ് (MoFPI വാർഷിക റിപ്പോർട്ട് 2024-25-ൽ ഉദ്ധരിച്ചത്), അതിൽ ബൾക്ക് കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് ശേഷി 3.2 കോടി ടണ്ണും ആവശ്യം 3.5 കോടി ടണ്ണുമായിരുന്നു, അതായത് ഏതാണ്ട് അടുത്തെത്തിയിരുന്നു. പക്ഷേ അതേ വിലയിരുത്തലിൽ ഇന്റഗ്രേറ്റഡ് പാക്ക് ഹൗസുകൾ 250 എണ്ണമേ ഉള്ളൂ, വേണ്ടത് 70,000; റീഫർ ട്രക്കുകൾ 10,000-ത്തിൽ താഴെ, വേണ്ടത് 62,000; റൈപ്പനിംഗ് ചേംബറുകൾ 800, വേണ്ടത് 9,000. പുതിയ നിക്ഷേപകന് ഇത് വലിയ സൂചനയാണ്.
സൈറ്റും ലൊക്കേഷനും തിരഞ്ഞെടുക്കുമ്പോൾ എന്തിലാണ് ബിസിനസ് നിൽക്കുന്നത്?
കൃഷിയിടത്തിന്റെ അടുത്തോ ഉപഭോഗ വിപണിയുടെ അടുത്തോ, ഏതെങ്കിലും ഒന്ന് തിരഞ്ഞെടുക്കണം; രണ്ടിനും ഇടയിൽ കിടക്കുന്ന പ്ലോട്ടാണ് ഏറ്റവും മോശം തീരുമാനം. വിളവെടുപ്പ് ബെൽറ്റിനോട് ചേർന്നാണെങ്കിൽ കർഷകരും ഏജന്റുമാരും വരും; മണ്ഡിയോടോ നഗരത്തോടോ ചേർന്നാണെങ്കിൽ ഡിസ്ട്രിബ്യൂട്ടർമാരും dark store ഓപ്പറേറ്റർമാരും വരും.
സ്ഥലത്തിന്റെ വലുപ്പം കണക്കാക്കാൻ ഒരു ഔദ്യോഗിക ഭൂമി മാനദണ്ഡം ഇല്ല, പക്ഷേ MIDH ഒരു MT-ക്ക് 3.4 ക്യുബിക് മീറ്റർ ചേംബർ വോളിയം എന്ന നിരക്ക് നിശ്ചയിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതുവെച്ച് 5,000 MT-ക്ക് ഏകദേശം 17,000 ക്യുബിക് മീറ്റർ ചേംബർ വേണം, 10 മീറ്റർ സ്റ്റാക്കിംഗ് ഉയരത്തിൽ ഏകദേശം 1,700 ചതുരശ്ര മീറ്റർ അടിത്തറ. ഇതിന് പുറമേ യാർഡ്, ലോഡിംഗ് ഡോക്ക്, ഓഫീസ് ബ്ലോക്ക് കൂടി വേണ്ടതിനാൽ 1 മുതൽ 1.5 ഏക്കർ വരെയാണ് പ്ലാനിംഗ് കണക്ക്. ഇത് ഔദ്യോഗിക നിബന്ധനയല്ല, വോളിയം മാനദണ്ഡത്തിൽ നിന്ന് കണക്കാക്കിയതാണ്.
വൈദ്യുതിയാണ് make-or-break. ത്രീ-ഫേസ് ലൈൻ, അനുവദിച്ച ലോഡ്, ട്രാൻസ്ഫോർമർ, ബാക്കപ്പ് ജനറേഷൻ എന്നിവയില്ലാതെ ഒരു ചേംബറും ഓടില്ല. നല്ല കാര്യം, MIDH-ന്റെ ചെലവ് മാനദണ്ഡത്തിൽ DG സെറ്റ്, ട്രാൻസ്ഫോർമർ, ഇലക്ട്രിക്കൽ പാനലുകൾ, ഓട്ടോമേഷൻ, ഫയർ ഫൈറ്റിംഗ് എന്നിവയെല്ലാം മൂലധന ചെലവിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. വെള്ളത്തിന്റെ ലഭ്യത, ലോറി തിരിക്കാനുള്ള റോഡ് വീതി, മഴക്കാലത്തും ഓടുന്ന ആക്സസ് റോഡ് എന്നിവ കൂടി പരിശോധിക്കുക.
പ്ലോട്ട് ഉറപ്പിക്കും മുൻപ് ചെയ്യേണ്ട ഒരു ജോലിയുണ്ട്: ചുറ്റുവട്ടത്തുള്ള കോൾഡ് സ്റ്റോറേജുകളുടെ എണ്ണം, അവയുടെ occupancy, അവർ വാങ്ങുന്ന നിരക്ക് എന്നിവ നേരിട്ട് അന്വേഷിക്കുക. അയൽ യൂണിറ്റുകൾ പകുതി കാലിയാണെങ്കിൽ പുതിയ ശേഷിയല്ല, മറ്റൊരു കണ്ണിയാണ് ആ പ്രദേശത്തിന് വേണ്ടത്.
മൊത്തം ചെലവ് എത്ര വരും: ഭൂമി, കെട്ടിടം, മെഷീൻ, വർക്കിംഗ് ക്യാപിറ്റൽ?
ബാങ്കും സബ്സിഡി ഓഫീസും നോക്കുന്ന സംഖ്യകൾ ഇവയാണ് (MIDH മാർഗരേഖ, ഏപ്രിൽ 2025, അനുബന്ധം V, VI). ഇതെല്ലാം ഭൂമിയുടെ വില ഒഴിവാക്കിയുള്ള നിർമ്മാണ ചെലവാണ്.
| ശേഷി | സിവിൽ (₹/MT) | സിവിൽ + PEB (₹/MT) | ഏകദേശ പ്രോജക്ട് ചെലവ്, ഭൂമി ഒഴികെ |
|---|---|---|---|
| 5,000 MT വരെ | 9,600 | 12,000 | ₹4.8 കോടി മുതൽ ₹6.0 കോടി വരെ |
| 5,001 മുതൽ 6,500 MT | 9,120 | 11,400 | ₹5.9 കോടി മുതൽ ₹7.4 കോടി വരെ |
| 6,501 മുതൽ 8,000 MT | 8,640 | 10,800 | ₹6.9 കോടി മുതൽ ₹8.6 കോടി വരെ |
| 8,001 മുതൽ 10,000 MT | 8,160 | 10,200 | ₹8.2 കോടി മുതൽ ₹10.2 കോടി വരെ |
| 10,001 മുതൽ 20,000 MT | 4,080 | 5,100 | മാനദണ്ഡം MT-ക്ക് പകുതിയോളം കുറയുന്നു |
| CA (കൺട്രോൾഡ് അറ്റ്മോസ്ഫിയർ) അധിക ഘടകങ്ങൾ | പ്രത്യേകം | പ്രത്യേകം | ₹9.40 കോടി വരെ |
അവസാന കോളം ഓരോ സ്ലാബിന്റെയും ഉയർന്ന ശേഷിയെ ഒരു MT-യുടെ മാനദണ്ഡം കൊണ്ട് ഗുണിച്ചു കിട്ടുന്നതാണ്. ഭൂമിയുടെ വില നിങ്ങളുടെ ജില്ലയിലെ നിരക്കനുസരിച്ച് ഇതിന് മുകളിൽ കൂട്ടണം. "10,000 MT-ക്ക് ₹20 മുതൽ ₹25 കോടി വരെ" എന്ന് പഴയ ലേഖനങ്ങൾ പറയുന്നത് സർക്കാരിന്റെ സ്വന്തം മാനദണ്ഡത്തിന്റെ ഏകദേശം ഇരട്ടിയാണ്; CA ചേംബറോ വളരെ വിലയേറിയ ഭൂമിയോ ഉണ്ടെങ്കിൽ മാത്രമേ ആ നിലയിലെത്തൂ.
പ്രതിമാസം ഒഴിവാക്കാനാവാത്ത ചെലവുകൾ വൈദ്യുതി, ഡീസൽ, റെഫ്രിജറേഷൻ AMC, ഇൻഷുറൻസ്, ലേബർ, മാർക്കറ്റിംഗ് എന്നിവയാണ്. ഇവയ്ക്ക് ഒരു ഔദ്യോഗിക പ്രതിമാസ ബെഞ്ച്മാർക്ക് ഇല്ല, അതുകൊണ്ട് പ്രാദേശിക വൈദ്യുതി താരിഫും ലോക്കൽ AMC ക്വോട്ടും വാങ്ങി DPR-ൽ സ്വന്തം സംഖ്യ ഇടുക. ആദ്യത്തെ ഓഫ് സീസണിൽ വാടക വരുമാനം ഏതാണ്ട് പൂജ്യമായിരിക്കും എന്ന് കണക്കാക്കി അത്രയും മാസത്തെ ചെലവ് വർക്കിംഗ് ക്യാപിറ്റലായി മാറ്റിവെക്കണം.
സർക്കാർ സബ്സിഡിയും ബാങ്ക് ലോണും എങ്ങനെ കിട്ടും?
2025-ലെ പരിഷ്കരണത്തിന് ശേഷം സബ്സിഡി നിരക്ക് ഒറ്റ പാറ്റേണിലേക്ക് മാറി: പൊതു പ്രദേശങ്ങളിൽ യോഗ്യമായ പ്രോജക്ട് ചെലവിന്റെ 35%, ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള പ്രദേശങ്ങളിലും SC/ST, FPO, SHG അപേക്ഷകർക്കും 50%, ഒരു പ്രോജക്ടിന് പരമാവധി ₹10 കോടി (MoFPI പരിഷ്കരിച്ച കോൾഡ് ചെയിൻ മാർഗരേഖ, 22.05.2025). പഴയ "50 മുതൽ 75 ശതമാനം വരെ" എന്ന കണക്ക് ഇപ്പോൾ ഇല്ല. MoFPI-യുടെ വെബ് പേജിൽ ഇപ്പോഴും പഴയ നിരക്കുകൾ കിടപ്പുണ്ട്, അതുകൊണ്ട് 2025-ലെ PDF നോക്കുക.
MoFPI-യുടെ കോൾഡ് ചെയിൻ ഗ്രാന്റിനെക്കുറിച്ച് ഒരു വലിയ മാറ്റം കൂടിയുണ്ട്. 22.05.2025-ലെ മാർഗരേഖയുടെ 4.2, 4.3 ഖണ്ഡികകൾ പ്രകാരം അപേക്ഷിക്കുന്ന പ്രോജക്ടിൽ ഫാം ലെവൽ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചറും ഒരു പ്രോസസിംഗ് സെന്ററും ഒപ്പം ഡിസ്ട്രിബ്യൂഷൻ ഹബ്ബോ റീഫർ വാഹനങ്ങളോ ഉണ്ടായിരിക്കണം. ഒറ്റപ്പെട്ട സൗകര്യങ്ങൾ പരിഗണിക്കില്ല. അതായത് വെറും ഒരു കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് കെട്ടാൻ PMKSY ഗ്രാന്റ് ചോദിച്ചിട്ട് കാര്യമില്ല; അപേക്ഷാ ഫീസ് ₹20,000 (SC/ST-ക്ക് ₹15,000) ആണ്, ഇതുവരെ 408 കോൾഡ് ചെയിൻ പ്രോജക്ടുകളാണ് അംഗീകരിച്ചിട്ടുള്ളത് (31.03.2026 വരെയുള്ള MoFPI പട്ടിക).
സാധാരണ കോൾഡ് സ്റ്റോറേജിന്റെ വഴി MIDH/NHB ആണ്. അവിടെ സഹായം ക്രെഡിറ്റ്-ലിങ്ക്ഡ്, ബാക്ക്-എൻഡഡ് ആണ്: പൊതു പ്രദേശങ്ങളിൽ 35%, വടക്കുകിഴക്കൻ, ഹിമാലയൻ, ഷെഡ്യൂൾഡ്, വൈബ്രന്റ് വില്ലേജ് പ്രദേശങ്ങളിൽ 50%. അപേക്ഷ എവിടെ കൊടുക്കണം എന്നത് ശേഷിയാണ് തീരുമാനിക്കുന്നത്: 5,000 MT വരെ സംസ്ഥാന ഹോർട്ടികൾച്ചർ മിഷൻ വഴി (NHM/HMNEH), 5,001 മുതൽ 20,000 MT വരെ NHB വഴി (MIDH ഖണ്ഡിക 7.48). 5,000 MT എന്നത് "ഇതിൽ താഴെ ലാഭകരമല്ല" എന്ന അതിരല്ല, ഏത് ഓഫീസിൽ ഫയൽ പോകും എന്ന അതിരാണ്.
ലോൺ ഭാഗത്ത് ഇന്ന് മുഖ്യധാരയായത് Agriculture Infrastructure Fund ആണ്. "പ്രോജക്ട് ചെലവിന്റെ 80% വരെ ബാങ്ക് തരും" എന്ന പഴയ വരിക്ക് പകരം യഥാർത്ഥ ഘടന ഇതാണ്: കുറഞ്ഞത് 10% പ്രമോട്ടർ വിഹിതം നിർബന്ധം (കിട്ടുന്ന ക്യാപിറ്റൽ സബ്സിഡി പ്രമോട്ടർ വിഹിതമായി കണക്കാക്കും), ₹2 കോടി വരെയുള്ള ലോണിന് 7 വർഷത്തേക്ക് 3% പലിശയിളവ്, ക്രെഡിറ്റ് ഗ്യാരണ്ടി കവർ ഇപ്പോൾ 2+8 വർഷമായി നീട്ടി. 2025 നവംബർ 27 വരെ AIF ₹1,23,002 കോടി സമാഹരിക്കുകയും 2,700-ലധികം കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് പ്രോജക്ടുകൾക്ക് പിന്തുണ നൽകുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട് (സാമ്പത്തിക സർവേ 2025-26). AIF-ന്റെ ആനുകൂല്യങ്ങൾ MIDH, PMKSY, AMI, PMFME സബ്സിഡികളുമായി ചേർത്ത് ഉപയോഗിക്കാം. ടേം ലോൺ അപേക്ഷയുടെ പൊതുവായ ഘട്ടങ്ങൾ ബിസിനസ് ലോൺ എങ്ങനെ നേടാം എന്ന ലേഖനത്തിൽ വിശദമായുണ്ട്.
2026-ൽ അപേക്ഷിക്കുന്നവർ ഇത് ആദ്യം വായിക്കണം. 2026 മാർച്ചിലെ ധനമന്ത്രാലയത്തിന്റെ (ചെലവ് വകുപ്പ്) ഓഫീസ് മെമ്മോറാണ്ടം പ്രകാരം AIF, കൃഷോന്നതി യോജന (ഇതിനുള്ളിലാണ് ഇപ്പോൾ MIDH) ഉൾപ്പെടെയുള്ള കൃഷി മന്ത്രാലയ പദ്ധതികൾക്ക് 30.09.2026 വരെയോ 16-ാം ധനകാര്യ കമ്മീഷൻ ചക്രത്തിലേക്ക് അംഗീകാരം കിട്ടുന്നത് വരെയോ ഉള്ള താൽക്കാലിക തുടർച്ച മാത്രമാണ് അനുവദിച്ചിട്ടുള്ളത്, നിലവിലെ അതേ പരിധിയിലും ചെലവ് മാനദണ്ഡത്തിലും. ഒരു സബ്സിഡി ശതമാനത്തിന് മേൽ കോടികളുടെ DPR പണിയും മുൻപ് agriinfra.dac.gov.in-ലും krishinivesh.gov.in-ലും ഇന്നത്തെ നില പരിശോധിക്കുക. ചെറുകിട ബിസിനസുകൾക്കുള്ള സർക്കാർ പദ്ധതികൾ എങ്ങനെ മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു എന്നതിന്റെ ഉദാഹരണമാണിത്.
ക്രമം ഇങ്ങനെയാണ്: DPR തയ്യാറാക്കുക, ബാങ്കിൽ നിന്ന് in-principle സാങ്ഷൻ വാങ്ങുക, പോർട്ടലിൽ അപേക്ഷിക്കുക, നിർമ്മാണം സ്വന്തം പണവും ടേം ലോണും കൊണ്ട് നടത്തുക, പിന്നെ പരിശോധനയ്ക്ക് ശേഷം സബ്സിഡി വാങ്ങുക. ഒരു പദ്ധതിയും നിർമ്മാണത്തിന് മുൻപ് പണം തരില്ല. MoFPI ഗ്രാന്റ് മൂന്ന് ഗഡുക്കളായാണ് വിടുന്നത് (25%, 40%, 35%), അതും ചെലവഴിച്ചു എന്ന് തെളിയിച്ചതിന് ശേഷം പ്രോജക്ട് മാനേജ്മെന്റ് ഏജൻസിയുടെ വിലയിരുത്തലിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ. AIF-ൽ ആസ്തികൾ കൃഷി മാപ്പർ ആപ്പ് വഴി ജിയോ-ടാഗ് ചെയ്യണം.
ഏതൊക്കെ ലൈസൻസ്, രജിസ്ട്രേഷൻ, NOC വേണം?
| അനുമതി | ആര് നൽകുന്നു | നില |
|---|---|---|
| Udyam രജിസ്ട്രേഷൻ | MSME മന്ത്രാലയം, udyamregistration.gov.in | കേന്ദ്രം |
| FSSAI ലൈസൻസ് (Storage/Warehouse/Cold Storage) | FSSAI, FoSCoS പോർട്ടൽ | കേന്ദ്രം/സംസ്ഥാനം |
| GST രജിസ്ട്രേഷൻ | GSTN, gst.gov.in | കേന്ദ്രം |
| WDRA രജിസ്ട്രേഷൻ | Warehousing Development and Regulatory Authority | കേന്ദ്രം |
| ഫാക്ടറി ലൈസൻസ് | സംസ്ഥാന ഫാക്ടറീസ് വകുപ്പ്, സിംഗിൾ വിൻഡോ വഴി | സംസ്ഥാനം |
| SPCB Consent to Establish, Consent to Operate | സംസ്ഥാന മലിനീകരണ നിയന്ത്രണ ബോർഡ് | സംസ്ഥാനം |
| ഫയർ NOC | സംസ്ഥാന ഫയർ സർവീസ് | സംസ്ഥാനം |
| ലേബർ വകുപ്പ് രജിസ്ട്രേഷൻ (ഷോപ്സ് & എസ്റ്റാബ്ലിഷ്മെന്റ്സ് അല്ലെങ്കിൽ ഫാക്ടറീസ്) | സംസ്ഥാന ലേബർ വകുപ്പ് | സംസ്ഥാനം |
| EPF, ESI രജിസ്ട്രേഷൻ | EPFO, ESIC പോർട്ടലുകൾ | കേന്ദ്രം |
മലിനീകരണ അനുമതിയെക്കുറിച്ച് പേടിക്കേണ്ട. CPCB-യുടെ 24.08.2026-ലെ പട്ടികയിൽ (എൻട്രി 34.2) കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് ഗ്രീൻ കാറ്റഗറിയിലാണ്, പൊല്യൂഷൻ ഇൻഡെക്സ് 30. ഇത് ഏറ്റവും ലഘുവായ ട്രാക്കാണ്. ചില്ലിംഗ് പ്ലാന്റ് 50-ലും ഐസ് നിർമ്മാണം 35-ലും, അവയും ഗ്രീൻ തന്നെ.
WDRA ഒരു പുതിയ ചുവടാണ്. 13.07.2026-ലെ MoFPI കത്ത് പ്രകാരം, അതിന്റെ കോൾഡ് ചെയിൻ പ്രോജക്ടുകൾക്ക് കീഴിൽ ഉണ്ടാക്കുന്ന കോൾഡ് സ്റ്റോറേജുകൾ WDRA-യിൽ നിർബന്ധമായും രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത് സർട്ടിഫിക്കറ്റ് coldchain.mofpi@nic.in-ലേക്ക് അയക്കണം. രജിസ്ട്രേഷൻ ഓൺലൈൻ മാത്രമാണ്, കാറ്റഗറി V ആണ് നിയന്ത്രിത താപനിലയിലെ ചരക്കുകൾക്ക് (ടേബിൾ, സീഡ്, പ്രോസസിംഗ് ഉരുളക്കിഴങ്ങ്, CA-യിലെ ആപ്പിൾ, കാരറ്റ്, സിട്രസ്), 5,000 മുതൽ 10,000 ടൺ വരെയുള്ള അഗ്രി-വെയർഹൗസിന് ഫീസ് ₹20,000 (FPO, PACS, SHG എന്നിവയ്ക്ക് ₹500).
Udyam-ന്റെ കാര്യത്തിൽ 2025 ഏപ്രിൽ 1 മുതൽ MSME പരിധികൾ ഉയർത്തി: മൈക്രോ ആയി നിക്ഷേപം ₹2.5 കോടിയും വിറ്റുവരവ് ₹10 കോടിയും വരെ, സ്മോൾ ₹25 കോടി, ₹100 കോടി, മീഡിയം ₹125 കോടി, ₹500 കോടി. അതായത് ₹5 മുതൽ ₹10 കോടി വരെയുള്ള ഒരു കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് ഇന്ന് സുഖമായി "സ്മോൾ എന്റർപ്രൈസ്" ആണ്, MSME ക്രെഡിറ്റും പേയ്മെന്റ് സംരക്ഷണവും കിട്ടും. രജിസ്ട്രേഷൻ ശരിയായി വന്നോ എന്ന് MSME രജിസ്ട്രേഷൻ പേര് വെച്ച് പരിശോധിക്കാം.
പഴയ ലേഖനങ്ങളിലെ ചില ഇനങ്ങൾ ഇന്ന് നിലവിലില്ല. കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് നടത്താൻ ഒരു കേന്ദ്ര "വ്യവസായ വകുപ്പ് അനുമതി" ഇല്ല. MoFPI ലൈസൻസ് നൽകുന്ന അതോറിറ്റിയല്ല, ഗ്രാന്റ് നൽകുന്ന മന്ത്രാലയമാണ്, അതുകൊണ്ട് "ഫുഡ് പ്രോസസിംഗ് യൂണിറ്റ് ലൈസൻസ്" എന്നൊന്ന് പട്ടികയിൽ വേണ്ട. "ഫുഡ് കെമിക്കൽ ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ്" ക്ലിയറൻസ് ഇന്ത്യൻ നിയമത്തിൽ ഇല്ല; ഭക്ഷ്യസുരക്ഷാ അനുമതി എന്നാൽ FSSAI ലൈസൻസ് മാത്രമാണ്. പ്രത്യേകമായ "എൻവയോൺമെന്റ് NOC"-യും ഇല്ല, ഉള്ളത് SPCB-യുടെ consent ആണ്. സംസ്ഥാന അനുമതികളെല്ലാം ഇന്ന് സിംഗിൾ വിൻഡോ പോർട്ടൽ വഴിയാണ് (ഉദാഹരണത്തിന് ഉത്തർപ്രദേശിലെ Nivesh Mitra), അതുകൊണ്ട് നിങ്ങളുടെ സംസ്ഥാനത്തിന്റെ പോർട്ടൽ തുറന്ന് അവിടത്തെ പട്ടിക നോക്കുക. GST നിരക്കുകളെക്കുറിച്ചുള്ള സംശയങ്ങൾ CA-യോട് ചോദിച്ച് ഉറപ്പിക്കുക; GST ഇൻവോയ്സ് നിയമങ്ങൾ അറിഞ്ഞിരിക്കുന്നത് സ്റ്റോറേജ് ബില്ലിംഗിന് ഉപകാരപ്പെടും.
പ്രോജക്ട് റിപ്പോർട്ടിൽ (DPR) എന്തൊക്കെ വേണം?
ബാങ്കും സബ്സിഡി വകുപ്പും യഥാർത്ഥത്തിൽ വായിക്കുന്ന ഒരേയൊരു രേഖ DPR ആണ്. AIF പോർട്ടലിൽ ഡോക്യുമെന്റ് ചെക്ക്ലിസ്റ്റും DPR ടെംപ്ലേറ്റും സൗജന്യമായി ഉണ്ട് (agriinfra.dac.gov.in/Home/CheckList), അതിൽ നിന്ന് തുടങ്ങുന്നതാണ് ബുദ്ധി.
ഉള്ളടക്കത്തിൽ ഒഴിവാക്കാൻ പറ്റാത്തത്: ശേഷിയും CS ടൈപ്പും, വർഷം തിരിച്ചുള്ള occupancy അനുമാനം, ചാക്കിനോ ടണ്ണിനോ ഈടാക്കുന്ന താരിഫ്, means of finance (പ്രമോട്ടർ വിഹിതം കുറഞ്ഞത് 10%, ടേം ലോൺ, ബാക്ക്-എൻഡഡ് സബ്സിഡി), പ്രൊജക്റ്റഡ് P&L, DSCR, ബ്രേക്ക്-ഈവൻ വർഷം. CA സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തിയ സാമ്പത്തിക രേഖകൾ ബാങ്ക് അപ്രൈസലിനും സബ്സിഡി ക്ലെയിമിനും വേണം.
occupancy അനുമാനം ഉദാരമാക്കരുത്. EMI-യും വൈദ്യുതി ബില്ലും ഒരുമിച്ച് അടയ്ക്കാൻ എത്ര ശതമാനം നിറയണം എന്ന ഒരൊറ്റ കണക്ക് DPR-ൽ പ്രത്യേകം ചോദിച്ചു വാങ്ങുക; ആ ശതമാനമാണ് നിങ്ങളുടെ ബ്രേക്ക്-ഈവൻ. DPR തയ്യാറാക്കുന്നത് കോൾഡ് ചെയിനിൽ പരിചയമുള്ള കൺസൾട്ടന്റോ CA-യോ ആണ്; ഫീസ് സ്ഥലവും പ്രോജക്ട് വലുപ്പവും അനുസരിച്ച് മാറും, അതുകൊണ്ട് രണ്ടോ മൂന്നോ ക്വോട്ട് വാങ്ങി താരതമ്യം ചെയ്യുക.
പ്ലാന്റ് പൂർത്തിയാകാൻ എത്ര സമയം, ലാഭം എപ്പോൾ മുതൽ?
"ഏകദേശം ഒരു വർഷം" എന്ന പഴയ കണക്ക് സർക്കാരിന്റെ സ്വന്തം ഷെഡ്യൂളിനോട് ചേരുന്നില്ല. MoFPI-യുടെ കോൾഡ് ചെയിൻ മാർഗരേഖ (22.05.2025, ഖണ്ഡിക 8, 13) അനുമതി കത്തിന്റെ തീയതി മുതൽ പൊതു പ്രദേശങ്ങളിൽ 24 മാസവും ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള പ്രദേശങ്ങളിൽ 30 മാസവുമാണ് പ്രോജക്ട് പൂർത്തിയാക്കി പ്രവർത്തനക്ഷമമാക്കാൻ അനുവദിക്കുന്നത്, ഗ്രാന്റ് സാധുതയും പെർഫോമൻസ് സെക്യൂരിറ്റിയും 32 മാസം വരെ നീളും. ഭൂമി വാങ്ങൽ, മാനദണ്ഡ പ്രകാരമുള്ള ഡിസൈൻ, സിവിൽ ജോലി, PUF പാനൽ, റെഫ്രിജറേഷൻ ഇൻസ്റ്റലേഷൻ, ട്രയൽ റൺ എന്നിവയെല്ലാം ഈ ജാലകത്തിൽ ഒതുങ്ങണം.
കമ്മീഷനിംഗിന് മുൻപ് മെഷീൻ ട്രയൽ റൺ നടത്തി താപനില സ്ഥിരത ഉറപ്പാക്കുക; ചരക്ക് കയറ്റിയ ശേഷം കംപ്രസർ പ്രശ്നം കണ്ടെത്തുന്നത് ഏറ്റവും ചെലവേറിയ പഠനമാണ്. പ്രവർത്തനം തുടങ്ങും മുൻപ് SPCB-യുടെ consent to operate-ഉം ഫയർ NOC-യും കയ്യിൽ വേണം. ഗ്രാന്റ് ഉള്ള പ്രോജക്ടിന് അവസാന ഗഡു വിടും മുൻപ് പ്രോജക്ട് മാനേജ്മെന്റ് ഏജൻസിയുടെ പരിശോധന വേറെയുമുണ്ട്. ഇത് രണ്ടും രണ്ട് കാര്യമാണ്, ഒറ്റ "ഗവൺമെന്റ് ക്ലിയറൻസ് സർട്ടിഫിക്കറ്റ്" എന്നൊന്നില്ല.
എപ്പോൾ മുതൽ ലാഭം എന്നതിന് ഔദ്യോഗിക ബെഞ്ച്മാർക്ക് ഒന്നുമില്ല, അതുകൊണ്ട് "3 മുതൽ 4 വർഷം" പോലുള്ള ഉറപ്പുകൾ ആരും തരാൻ പാടില്ല. കൈയിലുള്ള ഒരേയൊരു ഉറച്ച അളവുകോൽ ധനകാര്യ ഘടനയാണ്: AIF പിന്തുണയുള്ള ടേം ലോൺ പരമാവധി 7 വർഷമാണ്, അതിൽ 2 വർഷം വരെ മൊറട്ടോറിയം കിട്ടാം. അതായത് നിർമ്മാണ കാലവും മൊറട്ടോറിയവും കഴിഞ്ഞ്, occupancy പടിപടിയായി കയറുന്ന കാലത്താണ് നിങ്ങളുടെ നഷ്ടക്കാലം. അത് എത്ര നീളും എന്നത് ഒരൊറ്റ കാര്യത്തെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു: ആദ്യ സീസണിൽ ചേംബർ എത്ര നിറഞ്ഞു.
സ്റ്റാഫും മെഷീൻ മെയിന്റനൻസും ദൈനംദിന പ്രവർത്തനവും എങ്ങനെ?
ഒരു ചെറിയ യൂണിറ്റിന് പോലും വേണ്ട ആളുകൾ: റെഫ്രിജറേഷൻ ഓപ്പറേറ്റർ അഥവാ ടെക്നീഷ്യൻ, ഇലക്ട്രീഷ്യൻ, സ്റ്റോർ കീപ്പർ, ലോഡിംഗ് തൊഴിലാളികൾ, സെക്യൂരിറ്റി. ഇതിൽ ആദ്യത്തെയാളെ കമ്മീഷനിംഗിന് മാസങ്ങൾ മുൻപേ കണ്ടെത്തി പ്ലാന്റ് ഇൻസ്റ്റലേഷൻ സമയത്ത് കൂടെ നിർത്തുന്നതാണ് പ്രായോഗിക വഴി; അയാൾ മെഷീൻ പഠിക്കുന്നത് അതേ സൈറ്റിൽ വെച്ചാകും.
ലേഔട്ടും ഉപകരണങ്ങളും NCCD-യുടെ സാങ്കേതിക മാനദണ്ഡങ്ങൾ അനുസരിച്ചാകണം; സബ്സിഡി കിട്ടുന്ന ഓരോ കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് ഘടകത്തിനും MIDH ഇത് നിർബന്ധമാക്കിയിട്ടുണ്ട് (ഏപ്രിൽ 2025 മാർഗരേഖ, ഖണ്ഡിക 7.48-7.49, അനുബന്ധം X). പരിശോധനയ്ക്ക് വരുന്ന എൻജിനീയർ കോൺട്രാക്ടറെ പിടിക്കുന്നത് ഈ സ്പെക്കിന്റെ പേരിലാണ്, അതുകൊണ്ട് കരാറിൽ തന്നെ NCCD സ്പെസിഫിക്കേഷൻ എഴുതിവെക്കുക.
ദിവസേനയുള്ള ജോലിയിൽ ഏറ്റവും വിലപ്പെട്ടത് താപനിലയുടെയും ഈർപ്പത്തിന്റെയും രേഖയാണ്. ചരക്ക് കേടായി എന്ന തർക്കം വരുമ്പോൾ, ചേംബർ ശരിയായ താപനിലയിൽ ഓടിയിരുന്നു എന്ന് കാണിക്കുന്ന ലോഗ് മാത്രമാണ് നിങ്ങളുടെ പ്രതിരോധം. കെട്ടിടം, പ്ലാന്റ്, സൂക്ഷിച്ചിരിക്കുന്ന ചരക്ക് എന്നിവയ്ക്ക് ഇൻഷുറൻസ് എടുക്കുകയും, ഡിപ്പോസിറ്ററുമായുള്ള കരാറിൽ ഉത്തരവാദിത്തത്തിന്റെ പരിധി വ്യക്തമായി എഴുതുകയും വേണം.
സീസണിൽ സ്ഥലം ഒഴിഞ്ഞുകിടക്കാതിരിക്കാൻ മാർക്കറ്റിംഗ് എങ്ങനെ?
വിളവെടുപ്പ് തുടങ്ങുമ്പോൾ വിളിച്ചാൽ വൈകി. അഡ്വാൻസ് ബുക്കിംഗ് സീസണിന് മാസങ്ങൾക്ക് മുൻപേ നടക്കുന്നു, ആ ബുക്കിംഗിലാണ് ആ വർഷത്തെ occupancy തീരുമാനിക്കപ്പെടുന്നത്. അതുകൊണ്ട് ആദ്യ സീസണിന്റെ വിൽപന ജോലി കെട്ടിടം പണിയുന്ന കാലത്ത് തന്നെ തുടങ്ങണം.
യഥാർത്ഥ വിൽപന ചാനൽ മണ്ഡിയിലെ കമ്മീഷൻ ഏജന്റുമാരാണ്. അവരുമായുള്ള ബന്ധം, ഒരു ചെറിയ കർഷക യോഗം, മണ്ഡിക്ക് മുന്നിലെ ഹോർഡിംഗ്, പ്രാദേശിക പത്ര പരസ്യം, നാട്ടുകാരനായ ഒരു സെയിൽസ് ജീവനക്കാരൻ, ഒപ്പം കർഷകരുടെയും വ്യാപാരികളുടെയും WhatsApp ഗ്രൂപ്പുകൾ, ഇത്രയുമാണ് ഈ ബിസിനസിന്റെ മാർക്കറ്റിംഗ്. FPO-കൾ, ഡെയറി, പൗൾട്രി സപ്ലൈയർമാർ, e-commerce, quick-commerce dark store ഓപ്പറേറ്റർമാർ എന്നിവരുമായുള്ള കരാർ ഓഫ് സീസണിലെ ശൂന്യത നികത്തും.
WDRA രജിസ്ട്രേഷന് ഇവിടെ ഒരു വിൽപന മൂല്യമുണ്ട്. രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത ഗോഡൗണിന് ഇലക്ട്രോണിക് നെഗോഷ്യബിൾ വെയർഹൗസ് രസീത് നൽകാൻ കഴിയും, അതുവെച്ച് നിക്ഷേപകന് ചരക്ക് പണയം വെച്ച് വായ്പ എടുക്കാം. അത് നിങ്ങളുടെ സ്റ്റോറേജിനെ അയൽ യൂണിറ്റിനെക്കാൾ ആകർഷകമാക്കും.
ഈ ബിസിനസിലെ ഏറ്റവും വലിയ റിസ്കുകൾ ഏതൊക്കെയാണ്?
ആദ്യത്തേത് വൈദ്യുതിയാണ്. താരിഫ് കൂടുകയോ ലൈൻ ഇടയ്ക്കിടെ പോകുകയോ ചെയ്താൽ DG-യിലേക്ക് മാറേണ്ടി വരും, ഡീസൽ ചെലവ് ലാഭത്തെ വിഴുങ്ങും. രണ്ടാമത്തേത് അമിത ശേഷി: ഉരുളക്കിഴങ്ങ് ബെൽറ്റുകളിൽ പല യൂണിറ്റുകളും അടുത്തടുത്ത് വന്നതോടെ വാടക യുദ്ധം സാധാരണമാണ്, അതിനാലാണ് പ്ലോട്ട് ഉറപ്പിക്കും മുൻപ് അയൽ യൂണിറ്റുകളുടെ occupancy അന്വേഷിക്കണം എന്ന് പറയുന്നത്.
മൂന്നാമത്തേത് കുടിശ്ശികയാണ്. വില ഇടിഞ്ഞാൽ വ്യാപാരി ചരക്ക് എടുക്കാതെ പോകും, ചേംബർ നിറഞ്ഞിരിക്കും, വാടക കിട്ടില്ല. ഓരോ ഡിപ്പോസിറ്ററുടെയും ബാക്കി നിൽക്കുന്ന വാടകയുടെ കണക്ക് ഒരിടത്ത് സൂക്ഷിക്കാൻ OkCredit പോലുള്ള സൗജന്യ ഡിജിറ്റൽ ഖാത ആപ്പ് ഉപയോഗിക്കാം; ഓരോ എൻട്രിയുടെയും SMS ഉപഭോക്താവിനും പോകുന്നതിനാൽ കണക്ക് രണ്ട് ഭാഗത്തും ഒന്നായിരിക്കും.
നാലാമത്തേത് ഒറ്റ ചരക്കിനെ ആശ്രയിക്കുന്ന ഘടനയാണ്. ആ വിളയുടെ വില തകർന്നാൽ അടുത്ത സീസണിൽ സ്റ്റോറേജ് ആവശ്യം തന്നെ ചുരുങ്ങും. അവസാനമായി, ഒരു തുറന്ന കാര്യം: ഇത് കോടികൾ മുടക്കി, രണ്ട് വർഷം പണിതു, പിന്നെ പതുക്കെ കയറുന്ന ഒരു ബിസിനസാണ്. ചെറിയ ബജറ്റുള്ള ആൾക്ക് പറ്റിയ സംരംഭമല്ല, ബാങ്ക് ലോൺ എടുക്കുന്നതിന് മുൻപ് CIBIL സ്കോർ എങ്ങനെ മെച്ചപ്പെടുത്താം എന്നത് കൂടി നോക്കിവെക്കുക.
കുറഞ്ഞ മുതൽമുടക്കിൽ കോൾഡ് ചെയിനിൽ ഇറങ്ങാൻ എന്തൊക്കെ വഴിയുണ്ട്?
കോടികൾ ഇറക്കാൻ പറ്റാത്തവർക്ക് 2025-ലെ MIDH മാനദണ്ഡങ്ങളിൽ തന്നെ ചെറിയ, സബ്സിഡിയുള്ള ഓപ്ഷനുകൾ ഉണ്ട്. എല്ലാത്തിനും പൊതു പ്രദേശങ്ങളിൽ 35%, പ്രത്യേക പ്രദേശങ്ങളിൽ 50% ബാക്ക്-എൻഡഡ് സബ്സിഡി ബാധകമാണ്.
| ഘടകം | ഔദ്യോഗിക ചെലവ് മാനദണ്ഡം (ഏപ്രിൽ 2025) |
|---|---|
| സ്റ്റേജിംഗ് കോൾഡ് റൂം | ₹52 ലക്ഷം വരെ |
| സോളാർ കോൾഡ് റൂം | ഒറ്റയ്ക്ക് തന്നെ അനുവദനീയം |
| മൊബൈൽ പ്രീ-കൂളിംഗ് യൂണിറ്റ് | ₹30 ലക്ഷം |
| പ്രീ-കൂളിംഗ് യൂണിറ്റ് | MT-ക്ക് ₹5 ലക്ഷം |
| റൈപ്പനിംഗ് ചേംബർ | MT-ക്ക് ₹1.00 മുതൽ ₹1.20 ലക്ഷം വരെ |
| റഫ്രിജറേറ്റഡ് വാഹനം (4 മുതൽ 14 MT) | MT-ക്ക് ₹3.45 ലക്ഷം |
റീഫർ വാഹനം AIF-ന്റെ യോഗ്യമായ പ്രോജക്ട് പട്ടികയിലുമുണ്ട്, NHB റഫ്രിജറേറ്റഡ് ട്രാൻസ്പോർട്ടിന് ഒരു പ്രോജക്ടിന് ₹80 ലക്ഷം എന്ന പരിധി വെച്ചിട്ടുമുണ്ട്. ഒരു പ്ലാന്റ് കെട്ടും മുൻപ് കോൾഡ് ചെയിൻ ബിസിനസ് പഠിക്കാൻ ഇതാണ് ഏറ്റവും ചെലവ് കുറഞ്ഞ വഴി: ഉപഭോക്താക്കൾ ആരെന്നും താരിഫ് എങ്ങനെ നിശ്ചയിക്കുന്നു എന്നും നേരിട്ട് മനസ്സിലാകും.
മറ്റ് രണ്ട് വഴികൾ: നിലവിലുള്ള ഒരു യൂണിറ്റിൽ ചേംബർ വാടകയ്ക്ക് എടുത്ത് ഉപവാടകയ്ക്ക് കൊടുക്കുക, അല്ലെങ്കിൽ ഒരു മണ്ഡിക്കോ റീട്ടെയിൽ ക്ലസ്റ്ററിനോ വേണ്ടി ഒരു ചെറിയ വാക്ക്-ഇൻ ഫ്രീസർ ഇടുക. ഫ്രാഞ്ചൈസി അല്ലെങ്കിൽ പാർട്ണർഷിപ്പ് ഓഫറുകൾ വരുമ്പോൾ പണം കൊടുക്കും മുൻപ് ഓപ്പറേറ്ററുടെ രജിസ്ട്രേഷനും നിലവിലുള്ള യൂണിറ്റുകളും നേരിട്ട് പരിശോധിക്കുക.
പതിവ് ചോദ്യങ്ങൾ
5,000 MT കോൾഡ് സ്റ്റോറേജിന് എത്ര ചെലവ് വരും?
MIDH-ന്റെ ഏപ്രിൽ 2025 മാനദണ്ഡം അനുസരിച്ച് ഒരു MT-ക്ക് ₹9,600 (സിവിൽ) മുതൽ ₹12,000 (സിവിൽ + PEB) വരെ, അതായത് ഏകദേശം ₹4.8 മുതൽ ₹6 കോടി വരെ. ഭൂമിയുടെ വില ഇതിൽ ഉൾപ്പെടില്ല, അത് ജില്ല അനുസരിച്ച് പ്രത്യേകം കൂട്ടണം.
കോൾഡ് സ്റ്റോറേജിന് എത്ര സബ്സിഡി കിട്ടും?
2026-ൽ പൊതു പ്രദേശങ്ങളിൽ യോഗ്യമായ ചെലവിന്റെ 35%, ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള പ്രദേശങ്ങളിലും SC/ST, FPO, SHG അപേക്ഷകർക്കും 50%. MoFPI-യുടെ കോൾഡ് ചെയിൻ ഗ്രാന്റിന് ഒരു പ്രോജക്ടിന് ₹10 കോടി പരിധിയുണ്ട്, പക്ഷേ ഒറ്റപ്പെട്ട കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് അതിന് യോഗ്യമല്ല. സഹായം ബാക്ക്-എൻഡഡ് ആണ്, നിർമ്മാണത്തിന് ശേഷമേ കിട്ടൂ.
ഏതൊക്കെ ലൈസൻസ് നിർബന്ധമാണ്?
Udyam രജിസ്ട്രേഷൻ, FSSAI ലൈസൻസ് (Storage/Warehouse/Cold Storage), GST രജിസ്ട്രേഷൻ, ഫാക്ടറി ലൈസൻസ്, SPCB consent (കോൾഡ് സ്റ്റോറേജ് ഗ്രീൻ കാറ്റഗറി, CPCB പട്ടിക 24.08.2026), ഫയർ NOC, ലേബർ വകുപ്പ് രജിസ്ട്രേഷൻ, EPF, ESI. MoFPI സഹായമുള്ള പ്രോജക്ടുകൾക്ക് WDRA രജിസ്ട്രേഷനും നിർബന്ധമാണ്.
പ്ലാന്റ് പൂർത്തിയാക്കാൻ എത്ര സമയം വേണം?
MoFPI-യുടെ 22.05.2025 മാർഗരേഖ പ്രകാരം അനുമതി കത്ത് മുതൽ പൊതു പ്രദേശങ്ങളിൽ 24 മാസം, ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള പ്രദേശങ്ങളിൽ 30 മാസം. ലാഭം എപ്പോൾ എന്നതിന് ഔദ്യോഗിക കണക്കില്ല; AIF ടേം ലോൺ പരമാവധി 7 വർഷവും മൊറട്ടോറിയം 2 വർഷം വരെയുമാണ്, ആ ഘടനയാണ് പ്ലാനിംഗിന്റെ അടിസ്ഥാനം.
കുറഞ്ഞ മുതലിൽ കോൾഡ് ചെയിനിൽ തുടങ്ങാമോ?
കഴിയും. റഫ്രിജറേറ്റഡ് വാഹനത്തിന് MT-ക്ക് ₹3.45 ലക്ഷം (4 മുതൽ 14 MT), സ്റ്റേജിംഗ് കോൾഡ് റൂം ₹52 ലക്ഷം വരെ, മൊബൈൽ പ്രീ-കൂളിംഗ് യൂണിറ്റ് ₹30 ലക്ഷം എന്നിവയാണ് 2025-ലെ ഔദ്യോഗിക മാനദണ്ഡങ്ങൾ, ഇവയ്ക്കെല്ലാം 35% അല്ലെങ്കിൽ 50% സബ്സിഡിയും ലഭ്യമാണ്.