
2026-ൽ ഒരു പേപ്പർ ബാഗ് യൂണിറ്റ് തുടങ്ങാനുള്ള യഥാർത്ഥ പ്രവേശന വില roll-fed automatic മെഷീന് 4.5 മുതൽ 7 ലക്ഷം രൂപ വരെയാണ് (live supplier listings). 50,000 രൂപയ്ക്ക് മെഷീൻ കിട്ടുന്ന കാലം കഴിഞ്ഞു. 18x25 cm പ്ലെയിൻ ബാഗിൽ പേപ്പറിന്റെ വില ഏകദേശം 50 പൈസ, B2B വിൽപ്പന വില 3 മുതൽ 12 രൂപ വരെ. ലാഭം തീരുമാനിക്കുന്നത് GST inversion-ഉം printed ഓർഡറുകളുമാണ്.
പേപ്പർ ബാഗ് ബിസിനസിൽ എന്താണ് വിൽക്കുന്നത്, ആർക്കാണ് വിൽക്കുന്നത്?
വിൽക്കുന്നത് മൂന്ന് വ്യത്യസ്ത ഉൽപ്പന്നങ്ങളാണ്, ഒന്നല്ല. ഒന്ന്, ഹാൻഡിലില്ലാത്ത പ്ലെയിൻ kraft ബാഗ്: പലചരക്ക്, ബേക്കറി, ഫാർമസി എന്നിവിടങ്ങളിൽ പോകുന്ന V-bottom ബാഗ്. രണ്ട്, കടയുടെ പേരും ലോഗോയും അച്ചടിച്ച branded ബാഗ്, രണ്ടോ നാലോ നിറത്തിൽ. മൂന്ന്, ഹാൻഡിലുള്ള square-bottom shopping ബാഗും gift, tote വിഭാഗവും, 140 മുതൽ 250 GSM വരെയുള്ള കട്ടിയുള്ള പേപ്പറിൽ. ഈ മൂന്നിനും വേറെ മെഷീനാണ്, വേറെ വിലയാണ്, വേറെ വാങ്ങുന്നവരുമാണ്.
വാങ്ങുന്നവരെ ആദ്യമേ പട്ടികപ്പെടുത്തി വെക്കുക. കിരാന, സൂപ്പർമാർക്കറ്റ്, ബേക്കറിയും മധുരപലഹാര കടകളും, തുണിക്കടയും ചെരുപ്പുകടയും, ഫാർമസി, ജ്വല്ലറി, റെസ്റ്റോറന്റും cloud kitchen-ഉം, ഒപ്പം D2C brand-കളുടെ packaging. ഇതിൽ കിരാന കടകൾ പോലുള്ള ദിവസേന ചെലവാകുന്ന അക്കൗണ്ടുകളാണ് വോളിയം തരുന്നത്; ജ്വല്ലറിയും brand-കളും വില തരുന്നു.
ഭക്ഷണത്തോട് നേരിട്ട് സ്പർശിക്കുന്ന ബാഗും അല്ലാത്തതും രണ്ട് വ്യത്യസ്ത compliance ട്രാക്കാണ്. ബേക്കറിക്കും മധുരപലഹാര കടയ്ക്കും കൊടുക്കുന്ന ബാഗിന് food grade പേപ്പറും നിശ്ചിത standard-ഉം വേണം; തുണിക്കടയ്ക്ക് കൊടുക്കുന്നതിന് അത് ബാധകമല്ല. തുടക്കത്തിൽ ഏത് ട്രാക്കിലാണ് കളിക്കുന്നത് എന്ന് തീരുമാനിച്ചാൽ പേപ്പർ വാങ്ങൽ എളുപ്പമാകും.
അവസാനത്തെ തീരുമാനം ഇതാണ്: വലിയ converter-ന് വേണ്ടി job work ചെയ്യണോ, അതോ സ്വന്തം stock ബാഗ് ഉണ്ടാക്കി വിൽക്കണോ. Job work-ൽ ഓർഡർ ഉറപ്പാണ്, മാർജിൻ കുറവാണ്, പേപ്പർ പലപ്പോഴും അവർ തരും. സ്വന്തം brand-ൽ മാർജിൻ കൂടും, പക്ഷേ വിൽപ്പനയും പണം പിരിക്കലും നിങ്ങളുടെ തലയിലാണ്.
തുടങ്ങാൻ എത്ര രൂപ വേണം?
മെഷീൻ കുടുംബം രണ്ടാണ്, അതാണ് പഴയ ഒറ്റ വില ബാൻഡ് മറച്ചുവെച്ചത്. IndiaMART-ലെ live listings പ്രകാരം (2026) വിലകൾ ഇങ്ങനെയാണ്.
| ടയർ | എന്ത് ഉണ്ടാക്കും | 2026 മെഷീൻ വില |
|---|---|---|
| കൈപ്പണി, ഉപകരണങ്ങൾ വെവ്വേറെ | സാമ്പിളുകൾ, ചെറിയ custom lot | punching, creasing, eyelet press, ഗം എന്നിവ വെവ്വേറെ വാങ്ങണം; ഒറ്റ "manual മെഷീൻ" ആയി വിലയില്ല |
| Semi-automatic / sheet-fed | handle bag, box bag, കുറഞ്ഞ വോളിയം | 3 മുതൽ 8 ലക്ഷം രൂപ (sheet-feeding square-bottom 5.5 ലക്ഷം, pasting machine 8 ലക്ഷം) |
| Roll-fed automatic, V-bottom | പ്ലെയിൻ പലചരക്ക് ബാഗ്, 0/2/4 colour print | 4.2 മുതൽ 13.5 ലക്ഷം; സാധാരണ entry 4.5 മുതൽ 7 ലക്ഷം |
| Square-bottom handle-bag line | ഹാൻഡിലുള്ള shopping ബാഗ് | 45 ലക്ഷം മുതൽ 1.4 കോടി വരെ |
50,000 രൂപയുടെ manual പേപ്പർ ബാഗ് മെഷീൻ എന്ന കണക്ക് ഇനി ശരിയല്ല. 2026-ലെ live listings-ൽ manual എന്ന് ലിസ്റ്റ് ചെയ്ത ഏറ്റവും വിലകുറഞ്ഞ മെഷീൻ ഏകദേശം 2.9 ലക്ഷം രൂപയാണ്, അതിന്റെ rating മണിക്കൂറിൽ 50 പീസ് മാത്രം. ശരിക്കും ചെലവ് കുറഞ്ഞ വഴി 2026-ൽ കൈകൊണ്ട് ഉണ്ടാക്കലാണ്, അതിന് ഒറ്റ മെഷീനല്ല, ഓരോ ഉപകരണവും വേറെ വാങ്ങുകയാണ് വേണ്ടത്.
മെഷീൻ മാത്രമല്ല ചെലവ്. ഷെഡ്ഡിന്റെ അഡ്വാൻസും വാടകയും, മൂന്ന് ഫേസ് കണക്ഷനും ആവശ്യമായ load-ഉം, cutting, creasing, punching, eyelet, lace fitting, slitter പോലുള്ള ancillary ഉപകരണങ്ങൾ, ആദ്യത്തെ kraft reel lot, പിന്നെ ഏറ്റവും പ്രധാനം: കടം കൊടുത്ത് കാത്തിരിക്കാനുള്ള working capital. റീട്ടെയിൽ വാങ്ങുന്നവർ സാധാരണ 60 മുതൽ 90 ദിവസം വരെ നീളുന്ന cycle-ലാണ് പണം തരാറ്, അതുകൊണ്ട് മെഷീൻ വിലയുടെ പകുതിയെങ്കിലും കയ്യിൽ കറങ്ങുന്ന പണമായി വേണം.
ഒരു പഴയ കണക്ക് ഇവിടെ തിരുത്തേണ്ടതുണ്ട്: 50 ലക്ഷം രൂപ മുടക്കിയാൽ വർഷം 60 ലക്ഷം ബാഗ് എന്ന ജോഡി ഇന്ന് അർത്ഥമില്ലാത്തതാണ്. 60 ലക്ഷം ബാഗ് എന്നാൽ 300 ദിവസത്തിൽ ദിവസം 20,000, ഒറ്റ ഷിഫ്റ്റിൽ മണിക്കൂറിൽ ഏകദേശം 2,500 ബാഗ്. അത് 4.5 മുതൽ 7 ലക്ഷം വരെയുള്ള roll-fed automatic എത്രയോ ഇരട്ടി ചെയ്യും. 2026-ൽ 50 ലക്ഷം രൂപ കൊണ്ട് കിട്ടുന്നത് entry level square-bottom handle-bag line ആണ്, അതായത് വേറൊരു ഉൽപ്പന്നം.
ഏതൊക്കെ ലൈസൻസും രജിസ്ട്രേഷനും വേണം?
ഒരു പേപ്പർ ബാഗ് യൂണിറ്റിന് വേണ്ടത് നാല് കടലാസുകളാണ്: municipal trade licence അല്ലെങ്കിൽ shop and establishment രജിസ്ട്രേഷൻ, Udyam രജിസ്ട്രേഷൻ, ആവശ്യമെങ്കിൽ GST രജിസ്ട്രേഷൻ, പിന്നെ State Pollution Control Board-ന് ഒരു എഴുത്ത് അറിയിപ്പ്. "trade licence മാത്രം മതി" എന്നത് വീട്ടിൽ ചെയ്യുന്ന ചെറിയ യൂണിറ്റിന് പോലും പൂർണമായ പട്ടികയല്ല.
SSI രജിസ്ട്രേഷൻ എന്ന സാധനം ഇനിയില്ല. Udyam ആണ് അതിന്റെ സ്ഥാനത്ത്: സൗജന്യം, ഓൺലൈൻ, self-declaration. EM-II, UAM പോലുള്ള പഴയ MSME രജിസ്ട്രേഷൻ കയ്യിലുള്ളവർ വീണ്ടും രജിസ്റ്റർ ചെയ്യണമെന്ന് Udyam പോർട്ടൽ തന്നെ പറയുന്നു. Classification പരിധി 2025 ഏപ്രിൽ 1 മുതൽ മാറി: micro എന്നാൽ 2.5 കോടി രൂപ വരെ investment-ഉം 10 കോടി രൂപ വരെ turnover-ഉം. MSMED (Amendment) Bill 2026 (രാജ്യസഭ 2026 ഓഗസ്റ്റ് 3, ലോക്സഭ ഓഗസ്റ്റ് 7) പ്രകാരം memorandum ഫയൽ ചെയ്യുന്നത് നിയമപരമായി voluntary ആയി; പക്ഷേ scheme-ഉം ബാങ്ക് ക്രെഡിറ്റും delayed payment പരിഹാരവും വേണമെങ്കിൽ Udyam എടുക്കുകയാണ് പ്രായോഗികം. MSME രജിസ്ട്രേഷൻ പേരുവെച്ച് പരിശോധിക്കുന്ന വഴി ഇവിടെ വായിക്കാം.
GST-യിൽ ഒരു തെറ്റിദ്ധാരണ പതിവാണ്. സാധനങ്ങൾ മാത്രം വിൽക്കുന്ന ആൾക്ക് aggregate turnover 40 ലക്ഷം രൂപ കടന്നാൽ മാത്രമേ രജിസ്ട്രേഷൻ നിർബന്ധമുള്ളൂ (Arunachal Pradesh, Manipur, Meghalaya, Mizoram, Nagaland, Puducherry, Sikkim, Telangana, Tripura, Uttarakhand എന്നിവിടങ്ങളിൽ 20 ലക്ഷം). പക്ഷേ അന്യസംസ്ഥാനത്തേക്ക് വിൽക്കുന്നുവെങ്കിൽ ആദ്യ ദിവസം മുതൽ വേണം. ഒരു കാര്യം കൂടി: രജിസ്റ്റർ ചെയ്യാതിരുന്നാൽ 18% GST കൊടുത്ത് വാങ്ങുന്ന kraft പേപ്പറിന്റെ input credit നഷ്ടപ്പെടും. PAN, current account, GSTIN എന്നിവയാണ് ദൈനംദിന set. സ്ഥാപന രൂപം proprietorship ആണെങ്കിൽ ROC രജിസ്ട്രേഷൻ വേണ്ട; company അല്ലെങ്കിൽ LLP തിരഞ്ഞെടുത്താൽ മാത്രമാണ് അത് വരുന്നത്. GST അടയ്ക്കാതിരുന്നാൽ എന്ത് സംഭവിക്കും എന്നത് രജിസ്റ്റർ ചെയ്യും മുൻപ് അറിഞ്ഞിരിക്കുന്നത് നല്ലതാണ്.
Pollution control consent-ന്റെ കാര്യത്തിൽ നല്ല വാർത്തയുണ്ട്. CPCB-യുടെ വർഗീകരണത്തിൽ "cardboard or corrugated box and paper products (excluding paper or pulp manufacturing and without using boilers)" White category ആണ് (pollution index 20). White category യൂണിറ്റുകൾക്ക് Air Act വകുപ്പ് 21(1), Water Act വകുപ്പ് 25(1) പ്രകാരമുള്ള consent ആവശ്യമില്ല; State Pollution Control Board-നെ എഴുതി അറിയിച്ചാൽ മതി. ഈ പട്ടിക അവസാനം മാറ്റിയത് 2026 ജൂലൈ 8-നാണ്. ഒരു മുന്നറിയിപ്പ്: പൂർണമായ gravure printing press കൂടി ഇട്ടാൽ അത് വേറൊരു Orange category വിഭാഗമായി മാറും.
BIS certification പേപ്പർ ബാഗിന് നിർബന്ധമല്ല. BIS-ന്റെ compulsory certification പട്ടികയിൽ (Scheme I, ISI Mark) പേപ്പർ വിഭാഗത്തിൽ ഒറ്റ ഇനമേയുള്ളൂ: Plain Copier Paper, Plain Copier Paper (Quality Control) Order, 2020 പ്രകാരം. Kraft paper, paper sack, paper carry bag എന്നിവയ്ക്ക് ഒരു Quality Control Order-ഉം ഇല്ല, 2026 സെപ്റ്റംബർ 2 വരെ notified ആയ upcoming QCO പട്ടികയിലും ഇവയില്ല. അതായത് ISI mark voluntary ആണ്. വലിയ വാങ്ങുന്നവർ ഒരു നിശ്ചിത IS-ന് conform ചെയ്യണമെന്ന് ചോദിച്ചേക്കാം, അത് കരാർ വ്യവസ്ഥയാണ്, ലൈസൻസല്ല. ഇറക്കുമതി പേപ്പറിന് QCO ആലോചനയിലുണ്ടെന്ന് 2026 ഏപ്രിലിൽ trade press എഴുതിയിരുന്നു; അത് ഇതുവരെ notify ചെയ്തിട്ടില്ല.
ഭക്ഷണവുമായി നേരിട്ട് സ്പർശിക്കുന്ന ബാഗിന് വേറെ ട്രാക്കുണ്ട്. Food Safety and Standards (Packaging) Regulations, 2018 പ്രകാരം ഭക്ഷണവുമായി സ്പർശിക്കുന്ന പേപ്പറും ബോർഡും food grade ആയിരിക്കണം, മാലിന്യ രഹിതമായിരിക്കണം, Schedule-I-ലെ standard-ന് (IS 6615 general purpose packing paper, IS 6622 greaseproof, IS 7161, IS 1776, IS 2771, IS 8970) conform ചെയ്യണം. അച്ചടി മഷി IS 15495 പ്രകാരമായിരിക്കണം, ഭക്ഷണം പൊതിയാൻ പത്രക്കടലാസ് ഉപയോഗിക്കാൻ പാടില്ല. ഈ ബാധ്യത നിയമപരമായി ഭക്ഷണ വ്യാപാരിയുടേതാണ്, അതുകൊണ്ടാണ് ബേക്കറിയും cloud kitchen-ഉം നിങ്ങളോട് food grade പേപ്പറിന്റെ രേഖ ചോദിക്കുന്നത്. ലൈസൻസ് കാര്യങ്ങൾ അന്തിമമായി ഉറപ്പിക്കാൻ പ്രാദേശിക അധികാരികളെയോ CA-യെയോ കാണുക.
ഏത് മെഷീനും ഏത് പേപ്പറും വാങ്ങണം?
മെഷീൻ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് വേഗതയുടേതല്ല, ബാഗിന്റെ തരത്തിന്റേതാണ്. നിർമാതാവിന്റെ സ്വന്തം spec page പ്രകാരം 14 ഇഞ്ച് "Baby" roll-fed model മിനിറ്റിൽ 200 മുതൽ 500 വരെ ബാഗ് ഉണ്ടാക്കും, 35 മുതൽ 105 GSM വരെയുള്ള പേപ്പറിൽ. "Standard" model മിനിറ്റിൽ 300 വരെ, 50 മുതൽ 150 GSM വരെ. മണിക്കൂറിൽ 12,000 മുതൽ 30,000 വരെ എന്ന് പറയാം, പക്ഷേ അത് ചെറിയ പ്ലെയിൻ V-bottom ബാഗിന്റെ nameplate വേഗതയാണ്: reel മാറ്റം, size change, reject എന്നിവ കഴിഞ്ഞുള്ള യഥാർത്ഥ ഉൽപ്പാദനം ഇതിലും കുറവായിരിക്കും. ഹാൻഡിലുള്ള square-bottom ബാഗിന്റെ ലൈനുകൾ live listings-ൽ മിനിറ്റിൽ 80 മുതൽ 200 വരെ, അതായത് മണിക്കൂറിൽ ഏകദേശം 4,800 മുതൽ 12,000 വരെ. "മണിക്കൂറിൽ 15,000" എന്ന ഒറ്റ സംഖ്യ ഏത് ബാഗിന്റേതാണ് എന്ന് ചോദിക്കാതെ വിശ്വസിക്കരുത്.
അച്ചടി ഒരു പ്രത്യേക ടയർ അല്ല. നിർമാതാവിന്റെ range-ൽ Baby, Medium, Standard എന്നീ എല്ലാ size-ലും printing ഇല്ലാത്തതും 2-colour-ഉം 4-colour-ഉം വകഭേദങ്ങളുണ്ട്. അതായത് size ആദ്യം തീരുമാനിക്കുക, എന്നിട്ട് print വേണോ എന്ന്. Printed ഓർഡർ ഇല്ലാതെ 4-colour വാങ്ങുന്നത് വെറുതെ പണം കെട്ടിക്കിടക്കലാണ്; നേരെ മറിച്ച്, brand ചെയ്ത ഓർഡറാണ് നല്ല മാർജിൻ തരുന്നത് എന്നതുകൊണ്ട് ഓർഡർ വന്നാൽ ഉടനെ upgrade ചെയ്യാൻ പറ്റുന്ന വഴി വാങ്ങുമ്പോൾ ചോദിച്ചുവെക്കുക.
Ancillary പട്ടിക ചെറുതാണ്, പക്ഷേ ഒഴിവാക്കാനാവില്ല: paper punching, creasing, roll slitting, handle making, eyelet fitting, lace fitting, ഒരു നല്ല തൂക്കമെടുക്കുന്ന scale. ഇവയെല്ലാം ഇന്നും market-ൽ വെവ്വേറെ കിട്ടും. പഴയ പട്ടികയിലെ "stereo grinder and press" എന്ന ഭാഗം കാലഹരണപ്പെട്ടു; ഇന്ന് flexo പ്ലേറ്റ് photopolymer ആണ്.
പേപ്പറിന്റെ കാര്യത്തിൽ രണ്ട് സംഖ്യ ഓർത്താൽ മതി. Indian Printer & Publisher-ന്റെ 2026 ഓഗസ്റ്റ് 24-ലെ വില സർവേ പ്രകാരം New Delhi market-ൽ 12 BF kraft liner കിലോയ്ക്ക് 36 മുതൽ 38 രൂപ വരെ (2026 ജൂലൈ 21-ലെ സർവേയിൽ നിന്ന് മാറ്റമില്ല). Bag-grade kraft-ന്റെ live listings 80 മുതൽ 150 GSM-ന് കിലോയ്ക്ക് ഏകദേശം 35 മുതൽ 65 രൂപ വരെ; bleached, specialty grade 100 മുതൽ 250 രൂപ വരെ പോകും. GSM തിരഞ്ഞെടുപ്പ് മെഷീൻ നിശ്ചയിക്കും: പ്ലെയിൻ carry bag-ന് 80 മുതൽ 120 വരെ സാധാരണം, ഹാൻഡിൽ ബാഗിനും premium board ബാഗിനും 140 മുതൽ 250 വരെ.
മില്ലിൽ നിന്ന് നേരിട്ട് വാങ്ങിയാൽ കിലോയ്ക്ക് വില കുറയും, പക്ഷേ lot വലുതാകും, പണം നേരത്തെ പോകും. തുടക്കത്തിൽ trader-ൽ നിന്ന് ചെറിയ lot വാങ്ങി grade ഉറപ്പിച്ചിട്ട് പിന്നെ മില്ലിലേക്ക് മാറുന്നതാണ് പ്രായോഗികം. ഇന്ത്യയിലെ പ്രധാന മൊത്തവ്യാപാര market-കൾ നോക്കി അടുത്തുള്ള source കണ്ടെത്തുക. Second-hand മെഷീൻ വാങ്ങുമ്പോൾ spare കിട്ടുമോ, service engineer വരുമോ, forming plate-കൾ ഏത് size-ന്റേതാണ് എന്നിവ ചോദിക്കാതെ പണം കൊടുക്കരുത്. Lease ചെയ്യുന്നത് ഓർഡർ flow ഉറപ്പില്ലാത്ത ആദ്യ വർഷത്തേക്ക് ന്യായമായ ഒരു വഴിയാണ്; മെഷീൻ വാങ്ങാൻ വായ്പ എടുക്കുകയാണെങ്കിൽ ബിസിനസ് ലോൺ എടുക്കുന്ന വഴി മുൻകൂട്ടി മനസ്സിലാക്കുക.
സ്ഥലം, കറന്റ്, ആൾബലം എത്ര വേണം?
മെഷീൻ അധികം സ്ഥലം എടുക്കുന്നില്ല, സാധനമാണ് എടുക്കുന്നത്. നിർമാതാവ് പ്രസിദ്ധീകരിച്ച footprint പ്രകാരം Baby model-ന് ഏകദേശം 6x10 അടി മുതൽ 6x18 അടി വരെ (60 മുതൽ 108 ചതുരശ്ര അടി), Standard model-ന് 8x18 മുതൽ 10x24 അടി വരെ (144 മുതൽ 240 ചതുരശ്ര അടി). "2,000 ചതുരശ്ര അടി വേണം" എന്ന പഴയ കണക്ക് മെഷീന്റേതല്ല. ബാക്കി സ്ഥലം reel സൂക്ഷിക്കാനും, ഉണ്ടാക്കിയ ബാഗ് കെട്ടി വെക്കാനും, packing-നും ആണ്. അതുകൊണ്ട് സ്ഥലം കണക്കാക്കുമ്പോൾ മെഷീൻ footprint എടുത്ത്, അതിന്റെ ചുറ്റും നടക്കാനുള്ള ഇടം കൂട്ടി, പിന്നെ ഒരു മാസത്തെ പേപ്പർ stock-ഉം finished goods-ഉം എത്ര സ്ഥലം പിടിക്കുമെന്ന് സ്വന്തം volume-ൽ നിന്ന് കൂട്ടുക. വീട്ടിൽ ചെയ്യുന്ന കൈപ്പണി യൂണിറ്റിന് ഒരു മുറി മതി; ഒരു roll-fed automatic-ന് ഗോഡൗൺ ഉൾപ്പെടെ ഒരു ചെറിയ ഷെഡ് വേണം.
സ്ഥലം തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത് അഭിമാനത്തിന് വേണ്ടിയല്ല. പഴയ ഗൈഡുകൾ "നികുതി കുറവാണ്" എന്ന് പറഞ്ഞ കാരണം ഇപ്പോൾ ഇല്ല: 2025 സെപ്റ്റംബർ 22 മുതൽ GST നിരക്കുകൾ രാജ്യമെമ്പാടും ഒരുപോലെയാണ്. ഇപ്പോഴും വ്യത്യാസപ്പെടുന്നത് വാടക, കൂലി, സംസ്ഥാനത്തിന്റെ വൈദ്യുതി താരിഫ്, പിന്നെ വാങ്ങുന്നവരിലേക്കുള്ള ദൂരം. പേപ്പർ ബാഗ് ഭാരം കുറഞ്ഞതും വ്യാപ്തി കൂടിയതുമാണ്, അതായത് ലോറിയിൽ കാറ്റ് കയറ്റുന്ന പോലെയാണ്. അതുകൊണ്ട് market-ലേക്കുള്ള ദൂരം മറ്റ് പല ചെറുകിട നിർമാണത്തേക്കാളും ഇവിടെ പ്രധാനമാണ്.
ആൾബലത്തിൽ ഒരു സ്ഥിരം സംഖ്യ പറയാൻ ആധികാരികമായ ഒരു source-ഉം ഇന്ന് ലഭ്യമല്ല. പകരം roles നോക്കുക: മെഷീൻ operator, ഒരു helper, ഹാൻഡിലും eyelet-ഉം ഇടുന്ന finishing ജോലി, packing, പിന്നെ വിൽപ്പനയും പണം പിരിക്കലും. ഒറ്റ മെഷീന്റെ യൂണിറ്റിൽ ഈ roles പലതും ഒരേ ആൾ ചെയ്യും; ഓർഡർ കൂടുമ്പോൾ finishing-ഉം packing-ഉം ആദ്യം വേർപെടുത്തേണ്ടി വരും.
സൂക്ഷിക്കുന്നതിനെ ഒരു running cost ആയി കാണുക. കടലാസ് ഈർപ്പം വലിച്ചെടുക്കും, നനഞ്ഞാൽ ബാഗിന്റെ ബലം പോകും, gum ഇളകും. Reel-ഉം finished stock-ഉം തറയിൽ നേരിട്ട് വെക്കാതെ pallet-ൽ വെക്കുക, ചുമരിൽ നിന്ന് അകറ്റി വെക്കുക.
ഒരു ബാഗിൽ ശരിക്കും എത്ര ലാഭം കിട്ടും?
"3.40 രൂപ ചെലവ്, 3.50 രൂപ വില, 10 പൈസ ലാഭം" എന്ന പഴയ ത്രയം 2026-ലെ input വിലയോട് ചേരുന്നില്ല. 18x25 cm വലുപ്പത്തിലുള്ള 100 GSM ബാഗിൽ ഏകദേശം 10 മുതൽ 14 വരെ ഗ്രാം പേപ്പറേ ഉള്ളൂ, അതായത് 50 മുതൽ 90 പൈസ വരെ മാത്രം kraft. അതുകൊണ്ട് കണക്ക് വീണ്ടും കൂട്ടുക, ആവർത്തിക്കരുത്. താഴെയുള്ള പട്ടികയിൽ നിങ്ങളുടെ സ്വന്തം സംഖ്യകൾ വെച്ചാൽ മതി.
| വരി | 18x25 cm, 100 GSM പ്ലെയിൻ ബാഗ് | എവിടെ നിന്ന് |
|---|---|---|
| ഒരു ബാഗിലെ പേപ്പർ ഭാരം | ഏകദേശം 10 മുതൽ 14 ഗ്രാം | വലുപ്പവും GSM-ഉം വെച്ചുള്ള കണക്ക് |
| Kraft വില | കിലോയ്ക്ക് 36 മുതൽ 38 രൂപ (12 BF liner, New Delhi, 2026 ഓഗസ്റ്റ് 24); bag-grade listings 35 മുതൽ 65 രൂപ | Indian Printer & Publisher വില സർവേ, live listings |
| ഒരു ബാഗിലെ പേപ്പർ ചെലവ് | കിലോയ്ക്ക് 40 രൂപ, 12 ഗ്രാം എന്ന് വെച്ചാൽ ഏകദേശം 48 പൈസ | മുകളിലെ രണ്ട് വരികളുടെ ഗുണനം |
| ഗം, ഇങ്ക്, ഹാൻഡിൽ, eyelet | മാസത്തെ ഉപഭോഗം ÷ ആ മാസം ഉണ്ടാക്കിയ ബാഗ് എണ്ണം | നിങ്ങളുടെ purchase bill |
| കൂലി | മാസ ശമ്പളം ÷ മാസത്തെ ബാഗ് എണ്ണം | payroll |
| കറന്റ് | മെഷീൻ kW × മണിക്കൂർ × യൂണിറ്റ് നിരക്ക് ÷ ആ മണിക്കൂറിലെ ബാഗ് | വൈദ്യുതി ബിൽ |
| വേസ്റ്റേജ് | ഒരാഴ്ച reject എണ്ണി ശതമാനം കണ്ടെത്തി പേപ്പർ ചെലവിനോട് കൂട്ടുക | ഉൽപ്പാദന രജിസ്റ്റർ |
| B2B വിൽപ്പന വില | പ്ലെയിൻ kraft ബാഗ് 3 മുതൽ 12 രൂപ; printed, premium 8 മുതൽ 40 രൂപ | 2026-ലെ live marketplace listings |
ഇതിൽ ഏറ്റവും വലിയ വരി പേപ്പറല്ല, GST ആണ്. 2025 സെപ്റ്റംബർ 22 മുതൽ uncoated kraft paper and paperboard (HSN 4804) 12%-ൽ നിന്ന് 18% ആയി, അതേസമയം paper sack, ബാഗ്, biodegradable bag, കാർട്ടൺ (HSN 4819 10 / 4819 20) 12%-ൽ നിന്ന് 5% ആയി. അതായത് നിങ്ങൾ 18% കൊടുത്ത് വാങ്ങി 5% വാങ്ങി വിൽക്കുന്നു, input tax credit അടിഞ്ഞുകൂടും. GST Council inverted duty structure refund claim-കളിൽ risk അടിസ്ഥാനത്തിൽ 90% provisional refund തുടങ്ങാൻ ശുപാർശ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്, പക്ഷേ പണം തിരികെ വരുന്നതുവരെ അത് നിങ്ങളുടെ working capital-ൽ കിടക്കും. ഈ ഒരു മാറ്റം കൊണ്ട് refund file ചെയ്യുന്ന ശീലം ഈ ബിസിനസിൽ optional അല്ലാതായി.
Break-even കണക്കാക്കാൻ ലളിതമായ ഒരു വഴിയുണ്ട്: ഒരു ബാഗിലെ contribution (വിൽപ്പന വില മൈനസ് variable ചെലവ്) കൊണ്ട് മാസത്തെ fixed ചെലവ് ഹരിക്കുക. ഉദാഹരണത്തിന് contribution 50 പൈസയും വാടക, ശമ്പളം, EMI ഉൾപ്പെടെ fixed ചെലവ് മാസം 1 ലക്ഷം രൂപയും ആണെങ്കിൽ, മാസം 2 ലക്ഷം ബാഗ് വേണം, അതായത് 25 പ്രവൃത്തി ദിവസത്തിൽ ദിവസം 8,000. ആ എണ്ണം നിങ്ങളുടെ മെഷീൻ ഒരു ഷിഫ്റ്റിൽ ചെയ്യുമോ, അതിലും പ്രധാനം, അത്രയും ബാഗ് വാങ്ങാൻ ആളുണ്ടോ എന്ന് നോക്കുക. ഓർഡർ ഇല്ലാതെ വലിയ മെഷീൻ വാങ്ങുന്നതാണ് ഈ ബിസിനസിലെ ഏറ്റവും ചെലവേറിയ തെറ്റ്.
Printed ബാഗിന്റെ മാർജിൻ പ്ലെയിൻ ബാഗിനെക്കാൾ കൂടുതലാണ്, കാരണം അധിക ചെലവ് ഇങ്കും പ്ലേറ്റും മാത്രമാണ്, പക്ഷേ വാങ്ങുന്നയാൾക്ക് അത് അവന്റെ പരസ്യമാണ്. Plain stock ബാഗിൽ നിങ്ങൾ വില കൊണ്ട് മത്സരിക്കുന്നു; branded ബാഗിൽ design, delivery, സ്ഥിരത കൊണ്ട് മത്സരിക്കുന്നു. ലാഭം ഓരോ യൂണിറ്റിനും വ്യത്യാസപ്പെടും, ഇത് ഉറപ്പുള്ള വരുമാനമല്ല.
ആദ്യത്തെ സ്ഥിരം ഓർഡറുകൾ എങ്ങനെ കിട്ടും?
ആദ്യ ഓർഡർ കിട്ടുന്നത് കടയിൽ നേരിട്ട് ചെന്നാണ്, ഓൺലൈൻ പരസ്യത്തിലൂടെയല്ല. ഒരു sample kit ഉണ്ടാക്കുക: മൂന്നോ നാലോ വലുപ്പം, രണ്ട് GSM, ഒരു printed സാമ്പിൾ. കൂടെ വലുപ്പം അനുസരിച്ചുള്ള ഒരു price list. ഒരു കടയിൽ കയറി "ബാഗ് വേണോ" എന്ന് ചോദിക്കുന്നതിനെക്കാൾ ഫലം ചെയ്യും ഇപ്പോൾ ഉപയോഗിക്കുന്ന ബാഗ് കൈയിലെടുത്ത് അതേ വലുപ്പത്തിന് വില പറയുന്നത്.
Quote ചെയ്യുമ്പോൾ ഊഹിക്കാൻ ഇടം വെക്കരുത്. വലുപ്പം (നീളം x വീതി x gusset), GSM, കിലോയ്ക്ക് എത്ര ബാഗ്, പീസിന്റെ വില, MOQ, printing ഉണ്ടെങ്കിൽ പ്ലേറ്റ് ചാർജ് ഒറ്റത്തവണയാണോ എന്ന്, delivery എത്ര ദിവസത്തിനുള്ളിൽ, പിന്നെ ബാഗിന് GST 5% എന്ന് വ്യക്തമായി എഴുതുക. ഈ ഒരു കടലാസ് കൊണ്ട് organised converter-മാരോട് മത്സരിക്കാൻ പറ്റും.
വില കണ്ടെത്തലും lead-ഉം ഇന്ന് നടക്കുന്നത് B2B platform-കളിലാണ്. IndiaMART, TradeIndia listings-ൽ ഇതേ ബാഗുകളുടെ പീസ് വില, വലുപ്പം, GSM, MOQ എല്ലാം ഉണ്ട് (live paper carry bag category-യിൽ പീസിന് 3.50 മുതൽ 25 രൂപ വരെ, 2026), വാങ്ങുന്നവർ അവിടെ നിന്നാണ് shortlist ചെയ്യുന്നത്. അവിടെ listing ഇടുക, ഒപ്പം സ്ഥിരം local അക്കൗണ്ടുകൾക്ക് WhatsApp Business catalogue വെക്കുക. ഉത്സവ സീസണിലും കല്യാണ സീസണിലും ഓർഡർ പെട്ടെന്ന് കൂടും, അതിന് മുൻപേ പേപ്പർ stock ചെയ്യുന്നവരാണ് ആ ഓർഡർ പിടിക്കുന്നത്.
പണം പിരിക്കലാണ് ബാക്കി പകുതി ബിസിനസ്. പേപ്പർ ബാഗ് വാങ്ങുന്ന കടകൾ സാധാരണ 60 മുതൽ 90 ദിവസം വരെ നീളുന്ന cycle-ലാണ് പണം തരാറ്, അതുകൊണ്ട് ആരുടെ പേരിൽ എത്ര ബാക്കി എന്ന കണക്ക് ഓർമയിൽ വെക്കാൻ പറ്റില്ല. കടയ്ക്ക് കൊടുക്കുന്ന ക്രെഡിറ്റിന്റെ കണക്ക് സൂക്ഷിക്കാൻ OkCredit പോലുള്ള സൗജന്യ digital khata ആപ്പ് ഉപയോഗിക്കാം; ഓരോ എൻട്രിക്കും ഉപഭോക്താവിന് SMS പോകും, കുടിശ്ശികയ്ക്ക് automatic payment reminder-ഉം അയക്കും. 2026 ഓഗസ്റ്റിൽ പാസാക്കിയ MSMED (Amendment) Bill പ്രകാരം registered MSME-കൾക്ക് delayed payment തർക്കങ്ങളിൽ നിശ്ചിത സമയപരിധിയുണ്ട്: 90 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ mediation, അതിന് ശേഷം 30 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ arbitration-ലേക്ക് റഫർ, pleadings കഴിഞ്ഞ് 90 ദിവസത്തിനുള്ളിൽ award. ആറ് മാസം കഴിഞ്ഞാൽ കുറഞ്ഞത് 50% interim payment കോടതിക്ക് ഉത്തരവിടാം. Central public sector enterprises MSME ഇൻവോയ്സുകൾ TReDS വഴി തീർപ്പാക്കണം.
ഡിമാൻഡ് എങ്ങനെ, നിയമങ്ങൾ സഹായിക്കുമോ?
ഇന്ത്യയിൽ പ്ലാസ്റ്റിക് carry bag നിരോധിച്ചിട്ടില്ല, അതാണ് ഈ ബിസിനസിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഏറ്റവും വലിയ തെറ്റിദ്ധാരണ. Plastic Waste Management (Amendment) Rules, 2021 പ്രകാരം carry bag-ന്റെ കുറഞ്ഞ കനം 2021 സെപ്റ്റംബർ 30 മുതൽ 75 micron-ഉം 2022 ഡിസംബർ 31 മുതൽ 120 micron-ഉം ആക്കി; non-woven പ്ലാസ്റ്റിക് carry bag-ന് 2021 സെപ്റ്റംബർ 30 മുതൽ 60 GSM എന്ന പരിധിയും വെച്ചു. 2022 ജൂലൈ 1-ലെ നിരോധനം straw, cutlery, plate, cup, stirrer, മധുരപലഹാര പെട്ടിക്ക് ചുറ്റുമുള്ള wrapping film, 100 micron-ൽ താഴെയുള്ള PVC banner തുടങ്ങിയ പേരെടുത്ത് പറഞ്ഞ ഇനങ്ങൾക്കാണ്, carry bag-ന് അല്ല.
അതുകൊണ്ട് tailwind ഉണ്ട്, പക്ഷേ അത് നിരോധനമല്ല, വില വ്യത്യാസമാണ്. 120 micron-ന്റെ compliant പ്ലാസ്റ്റിക് ബാഗും 60 GSM non-woven ബാഗുമാണ് നിങ്ങളുടെ ബാഗിന്റെ വിലയ്ക്ക് മേൽക്കൂര ഇടുന്നത്. കട വാങ്ങുന്നത് പരിസ്ഥിതിക്ക് വേണ്ടിയല്ല, അതേ ഉപയോഗത്തിന് ഏതാണ് വില കുറവ് എന്ന് നോക്കിയാണ്. Compostable പ്ലാസ്റ്റിക് ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ IS 17088-ന് conform ചെയ്യണം, വിൽക്കും മുൻപ് നിർമാതാവ് CPCB-യിൽ നിന്ന് സർട്ടിഫിക്കറ്റ് വാങ്ങണം എന്നത് ആ എതിരാളിക്ക് ഒരു തടസ്സമാണ്.
Recycled content-നെക്കുറിച്ച് ഒരു കാര്യം വ്യക്തമാക്കണം: ഇന്ത്യയിൽ പേപ്പറിന് കുറഞ്ഞ post-consumer recycled content നിർബന്ധമാക്കുന്ന ഒരു നിയമവുമില്ല. Plastic Waste Management (Amendment) Rules, 2026-ലെ recycled content വ്യവസ്ഥകൾ പ്ലാസ്റ്റിക് packaging-ന് മാത്രമാണ്. എന്നാൽ വലിയ retail brand-കൾ അവരുടെ സ്വന്തം sustainability നയത്തിന്റെ ഭാഗമായി recycled content-ഉം അതിന്റെ രേഖയും ചോദിക്കാറുണ്ട്, അത് കരാർ വ്യവസ്ഥയായി വരും.
Kraft paper market-ന്റെ ആഗോള വലുപ്പം എത്ര എന്നതിന് ഒരു primary source-ഉം ഇപ്പോൾ പരിശോധിക്കാൻ കിട്ടിയില്ല, അതുകൊണ്ട് ആ സംഖ്യ ഇവിടെ പറയുന്നില്ല. ദിശ വ്യക്തമാണ്: പ്ലാസ്റ്റിക്കിന്റെ കനം നിബന്ധനകൾ, സംസ്ഥാന തല നിരോധനങ്ങൾ, ഭക്ഷണം പൊതിയാൻ പത്രക്കടലാസ് വിലക്കിയത്, ബാഗിന്റെ GST 5% ആയി കുറഞ്ഞത് എന്നിവയെല്ലാം പേപ്പർ ബാഗിന് അനുകൂലമാണ്. ചെറുകിട ബിസിനസുകൾക്കുള്ള സർക്കാർ നയങ്ങൾ കൂടി നോക്കിവെക്കുക.
ഈ ബിസിനസിൽ സാധാരണ എവിടെയാണ് പിഴയ്ക്കുന്നത്?
ആദ്യത്തെ കുഴി വിലയാണ്. പുതിയ യൂണിറ്റുകൾ ഓർഡർ കിട്ടാൻ വേണ്ടി plain ബാഗിന്റെ വില organised converter-മാരുടെ നിരക്കിന് താഴെ പറയും, എന്നിട്ട് വേസ്റ്റേജും കൂലിയും കൂട്ടുമ്പോൾ ഓരോ ബാഗിലും നഷ്ടം. Plain ബാഗിൽ വോളിയമുള്ളവനാണ് ജയിക്കുന്നത്; ചെറിയ യൂണിറ്റിന്റെ ഇടം printed-ഉം custom size-ഉം ആണ്.
രണ്ടാമത്തേത് മെഷീന്റെ വലുപ്പം. ഓർഡർ flow വരുന്നതിന് മുൻപ് വലിയ ലൈൻ വാങ്ങിയാൽ EMI-യും വാടകയും fixed ആയി നിൽക്കും, ഉൽപ്പാദനം പകുതി ദിവസം നിൽക്കും. മൂന്നാമത്തേത് പേപ്പർ വിലയുടെ ചാഞ്ചാട്ടം: kraft-ന്റെ വില മാസാമാസം മാറും, പക്ഷേ പലരും quote മാറ്റാൻ വൈകും, ആ കാലതാമസം നേരിട്ട് മാർജിനിൽ നിന്ന് പോകും. മാസത്തിലൊരിക്കൽ പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്ന വില സർവേ നോക്കി quote പുതുക്കുന്ന ശീലം വെക്കുക.
ബാക്കിയുള്ളവ ഷോപ്പ് ഫ്ലോറിലാണ്. പരിശീലനം കിട്ടാത്ത operator gum-ഉം tension-ഉം തെറ്റിച്ച് reject കൂട്ടും, അത് നേരിട്ട് പേപ്പർ ചെലവാണ്. ഈർപ്പം കയറിയ reel-ഉം കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന ഓർഡർ ചെയ്യാത്ത stock-ഉം dead money ആണ്. അവസാനമായി, വാങ്ങുന്നവർ പറയുന്ന എതിർവാദങ്ങൾ യഥാർത്ഥമാണ്: പേപ്പർ ബാഗ് വെള്ളം കൊണ്ടാൽ കീറും, സ്ഥലം കൂടുതൽ എടുക്കും, ഭാരം കൂടും. അതിന് മറുപടി വാദമല്ല, ശരിയായ GSM-ഉം ശരിയായ വലുപ്പവുമാണ്. കട ചോദിക്കുന്ന ഭാരം താങ്ങുന്ന ബാഗ് കൊടുത്താൽ ആ അക്കൗണ്ട് നിലനിൽക്കും.
പതിവ് ചോദ്യങ്ങൾ
ഏത് മെഷീനിൽ തുടങ്ങണം?
ഏത് ബാഗ് വിൽക്കാനാണ് ഓർഡർ കിട്ടുന്നത് എന്ന് നോക്കി തീരുമാനിക്കുക. പലചരക്ക്, ബേക്കറി പോലുള്ള പ്ലെയിൻ V-bottom ബാഗിനാണ് ഡിമാൻഡെങ്കിൽ 4.5 മുതൽ 7 ലക്ഷം രൂപ വരെയുള്ള roll-fed automatic മതി (2026 വില). ഹാൻഡിലുള്ള branded shopping ബാഗ് വേണമെങ്കിൽ square-bottom line 45 ലക്ഷം മുതൽ തുടങ്ങുന്നു, അതിലേക്ക് ഓർഡർ ഉറപ്പില്ലാതെ പോകരുത്.
MOQ എത്ര പറയണം, quote-ൽ എന്തൊക്കെ വേണം?
MOQ നിങ്ങളുടെ setup സമയവും പ്ലേറ്റ് ചെലവും മൂടണം, അതുകൊണ്ട് printed ഓർഡറിന്റെ MOQ plain-നേക്കാൾ കൂടുതലായിരിക്കും. Quote-ൽ വലുപ്പം, GSM, പീസ് വില, MOQ, പ്ലേറ്റ് ചാർജ്, delivery സമയം, GST 5% എന്നിവ എഴുതുക. കിലോയ്ക്ക് വില പറയുന്നതിന് പകരം പീസ് വില പറയുക, കടക്കാരൻ താരതമ്യം ചെയ്യുന്നത് അങ്ങനെയാണ്.
BIS certification നിർബന്ധമാണോ?
അല്ല. BIS-ന്റെ compulsory certification പട്ടികയിൽ പേപ്പർ വിഭാഗത്തിൽ Plain Copier Paper മാത്രമാണുള്ളത് (Quality Control Order, 2020). Kraft paper-നും paper carry bag-നും QCO ഇല്ല, 2026 സെപ്റ്റംബർ വരെ. ISI mark voluntary ആണ്; വാങ്ങുന്നവർ ഒരു IS ചോദിച്ചാൽ അത് കരാർ വ്യവസ്ഥയായി കാണുക.
ഭക്ഷണം പൊതിയാനുള്ള ബാഗിന് പ്രത്യേക നിയമമുണ്ടോ?
ഉണ്ട്. FSSAI-യുടെ Food Safety and Standards (Packaging) Regulations, 2018 പ്രകാരം ഭക്ഷണവുമായി സ്പർശിക്കുന്ന പേപ്പർ food grade ആയിരിക്കണം, Schedule-I-ലെ IS standard-ന് conform ചെയ്യണം, മഷി IS 15495 പ്രകാരമായിരിക്കണം. പത്രക്കടലാസ് ഭക്ഷണം പൊതിയാൻ പാടില്ല. ബാധ്യത ഭക്ഷണ വ്യാപാരിയുടേതാണ്, പക്ഷേ രേഖ ചോദിക്കുന്നത് നിങ്ങളോടാകും.
Break-even എത്ര ബാഗ് വിറ്റാൽ കിട്ടും?
മാസത്തെ fixed ചെലവിനെ ഒരു ബാഗിലെ contribution കൊണ്ട് ഹരിക്കുക. Contribution 50 പൈസയും fixed ചെലവ് മാസം 1 ലക്ഷം രൂപയും ആണെങ്കിൽ മാസം 2 ലക്ഷം ബാഗ്, അതായത് ദിവസം ഏകദേശം 8,000. Printed ഓർഡറിന്റെ contribution കൂടുതലായതുകൊണ്ട് ആ mix കൂട്ടുന്നതാണ് break-even നേരത്തെ എത്തിക്കാനുള്ള എളുപ്പവഴി.