ബൈക്ക് ഡീലർഷിപ്പ് എങ്ങനെ എടുക്കാം: 2026-ലെ ചെലവ്, മാർജിൻ, അപേക്ഷാ ക്രമം

. 4 min read
ബൈക്ക് ഡീലർഷിപ്പ് എങ്ങനെ എടുക്കാം: 2026-ലെ ചെലവ്, മാർജിൻ, അപേക്ഷാ ക്രമം
ബൈക്ക് ഡീലർഷിപ്പ് എങ്ങനെ എടുക്കാം: 2026-ലെ ചെലവ്, മാർജിൻ, അപേക്ഷാ ക്രമം

ബൈക്ക് ഡീലർഷിപ്പിന്റെ മൊത്തം മുതൽമുടക്ക് ഒരു കമ്പനിയും പരസ്യമായി പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നില്ല. ചെലവ് വരുന്നത് security deposit, ഷോറൂം advance, CI fit-out, വാഹന സ്റ്റോക്ക്, workshop എന്നീ ഇനങ്ങളിലാണ്. മാർജിൻ ചെറുതാണ്: FADA-യുടെ പഠനപ്രകാരം ex-showroom വിലയുടെ 2.9% മുതൽ 7.49% വരെ, ശരാശരി 5%-ൽ താഴെ. sales-ഉം service-ഉം ഒരുമിച്ച് നടന്നാൽ മാത്രമേ ഈ കച്ചവടം ലാഭത്തിലാകൂ.

വിപണി ചെറുതല്ല. SIAM-ന്റെ 2026 ഏപ്രിലിലെ പ്രസ്താവന പ്രകാരം FY2025-26-ൽ ഇന്ത്യയിലെ ആഭ്യന്തര ടു-വീലർ വിൽപ്പന 2,17,05,974 യൂണിറ്റാണ്, മുൻവർഷത്തേക്കാൾ 10.7% കൂടുതൽ. ഇത് എക്കാലത്തെയും റെക്കോർഡാണ്; FY2018-19-ലെ ഏകദേശം 2.11 കോടി എന്ന പഴയ ഉയരം ഏഴു വർഷത്തിനു ശേഷമാണ് മറികടന്നത്. FADA-യുടെ retail കണക്കിൽ (RTO രജിസ്ട്രേഷൻ അടിസ്ഥാനം) ഇത് 2,14,20,386 യൂണിറ്റ്, 13.40% വളർച്ച. SIAM പറയുന്നത് കമ്പനി ഡീലർക്ക് അയക്കുന്ന വാഹനങ്ങളുടെ എണ്ണം, FADA പറയുന്നത് ഉപഭോക്താവ് ശരിക്കും വാങ്ങിയവയുടെ എണ്ണം. രണ്ടും ഒന്നല്ല.

ബൈക്ക് ഡീലർഷിപ്പ് തുടങ്ങാൻ എത്ര രൂപ വേണം?

ഒരു ടു-വീലർ കമ്പനിയും അവരുടെ ഡീലർഷിപ്പിന്റെ മുതൽമുടക്ക് പരസ്യമായി പറയുന്നില്ല. TVS-ന്റെ dealer application പേജിലെ "Download Dealer Document"-ഉം "Financial-Sample.xlsx"-ഉം ഒഴിഞ്ഞ ഫയലുകളാണ് (2026 സെപ്റ്റംബർ 2-ന് പരിശോധിച്ചത്); Honda-യും Royal Enfield-ഉം ഒരു കണക്കും പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നില്ല. ഇന്റർനെറ്റിലെ ലിസ്റ്റിക്കിൾ സൈറ്റുകൾ ₹25 ലക്ഷം മുതൽ ₹3 കോടി വരെ പറയുന്നു. അതുകൊണ്ട് ഒറ്റ സംഖ്യ വിശ്വസിക്കുന്നതിനു പകരം ഇനം തിരിച്ച് കണക്കുകൂട്ടുകയാണ് വേണ്ടത്.

ഒരു കാര്യം ഉറപ്പിച്ചു പറയാം: ₹5-10 ലക്ഷം കൊണ്ട് 2026-ൽ ഒരു dealer point തുടങ്ങാൻ കഴിയില്ല. ഒരു മാസത്തെ opening stock ആയി 30 commuter ബൈക്ക് എടുത്താൽ, ഒരെണ്ണത്തിന് ഏകദേശം ₹70,000 invoice വെച്ച് അതു മാത്രം ₹21 ലക്ഷമാണ് (2026). Deposit, fit-out, workshop ഇതിനു പുറമേ. TVS-ന്റെ അപേക്ഷാ ഫോം തന്നെ നിങ്ങളുടെ നിലവിലെ ബിസിനസ് turnover കോടിയിൽ ചോദിക്കുന്നുണ്ട് എന്നത് അവർ എത്ര മൂലധനം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു എന്നതിന്റെ സൂചനയാണ്.

ചെലവ് ഇനം ഒറ്റത്തവണ മൂലധനമോ working capital-ഓ 2026-ൽ ഉറപ്പിച്ചു പറയാവുന്നത്
OEM security deposit ഒറ്റത്തവണ തുക ഒരു ബ്രാൻഡും പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നില്ല; dealership agreement-ൽ മാത്രം
ഷോറൂം advance + വാടക ഒറ്റത്തവണ + എല്ലാ മാസവും നഗരത്തിന്റെ tier അനുസരിച്ച് വലിയ വ്യത്യാസം; ഏറ്റവും വലിയ രണ്ട് ചെലവുകളിൽ ഒന്ന്
CI fit-out (ബ്രാൻഡിന്റെ ഡിസൈൻ) ഒറ്റത്തവണ CI manual കിട്ടുന്നത് LOI-ക്ക് ശേഷം മാത്രം; മുൻകൂട്ടി നോക്കാൻ പറ്റില്ല
വാഹന സ്റ്റോക്ക് working capital 30 commuter ബൈക്ക് × ഏകദേശം ₹70,000 invoice = ഏകദേശം ₹21 ലക്ഷം (2026)
Spares, accessories, oil സ്റ്റോക്ക് working capital service തുടങ്ങുന്ന ദിവസം തന്നെ വേണം
Workshop lift, special tools ഒറ്റത്തവണ ഉപകരണ പട്ടിക OEM നിശ്ചയിക്കുന്നു
DMS, VAHAN dealer login, ബില്ലിംഗ് സംവിധാനം ഒറ്റത്തവണ + എല്ലാ മാസവും authorised dealer എന്ന നിലയിൽ കമ്പനിയുടെ സിസ്റ്റത്തിലേക്കും VAHAN-ലേക്കും റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യണം
സ്റ്റാഫ് ശമ്പളം എല്ലാ മാസവും sales, service, finance-insurance ഡെസ്ക്
Trade certificate, രജിസ്ട്രേഷൻ ഫീസ് സ്റ്റാറ്റ്യൂട്ടറി motorcycle class-ന് ₹500 (2026), GST വേറെ
Brand marketing contribution എല്ലാ മാസവും, മാർജിനിൽ നിന്ന് ബ്രാൻഡ് പരസ്യത്തിന്റെ വിഹിതം ഡീലർ വഹിക്കണം

ഇതിൽ ഒറ്റത്തവണ മൂലധനവും working capital-ഉം കൂട്ടിക്കുഴയ്ക്കരുത്. Deposit-ഉം fit-out-ഉം ഒരിക്കൽ ചെലവാകുന്ന പണമാണ്. സ്റ്റോക്ക് ഓരോ മാസവും തിരിഞ്ഞുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന പണമാണ്, അത് സാധാരണ channel finance അഥവാ stock funding വഴിയാണ് നിൽക്കുക. വാഹനം വിൽക്കുന്നതിനു മുൻപേ invoice എടുക്കേണ്ടതുകൊണ്ട് current account-ന് പുറമേ ഈ ഫണ്ടിംഗ് സൗകര്യം കൂടി ആദ്യമേ ഉറപ്പിക്കണം. ഇത്തരം funding എങ്ങനെ കിട്ടും എന്നറിയാൻ ബിസിനസ് ലോൺ എടുക്കുന്ന രീതി നോക്കാം.

GST 2.0 വന്നതോടെ ഓരോ വണ്ടിയുടെയും invoice തുക മാറി, അതായത് ഒരേ എണ്ണം വണ്ടി സ്റ്റോക്ക് ചെയ്യാൻ വേണ്ട working capital-ഉം മാറി. 2025 സെപ്റ്റംബർ 22 മുതൽ 350cc വരെയുള്ള ബൈക്കിനും സ്കൂട്ടറിനും GST 28%-ൽ നിന്ന് 18% ആയി കുറഞ്ഞു. അതിനർത്ഥം invoice വില കുറഞ്ഞു, ഒരു യൂണിറ്റിന്റെ ഫണ്ടിംഗ് ഭാരവും കുറഞ്ഞു.

ഒരു ബൈക്ക് വിറ്റാൽ ഡീലർക്ക് എത്ര മാർജിൻ കിട്ടും?

FADA-യുടെ 2020-ലെ fixed dealer margin പഠനം (ET Auto റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തത്) പ്രകാരം എല്ലാ വാഹന വിഭാഗങ്ങളിലുമായി ഡീലറുടെ fixed margin ex-showroom വിലയുടെ 2.9% മുതൽ 7.49% വരെയാണ്, വ്യവസായ ശരാശരി 5%-ൽ താഴെ. ടു-വീലർ ഈ ബാൻഡിന്റെ താഴത്തെ അറ്റത്താണ്. അതിനു ശേഷം ഒരു കമ്പനിയോ വ്യവസായ സംഘടനയോ ഇതിലും പുതിയ ബ്രാൻഡ്-തിരിച്ചുള്ള കണക്ക് പരസ്യമാക്കിയിട്ടില്ല. 7% എങ്കിലും വേണമെന്ന് FADA ഇപ്പോഴും വാദിക്കുന്നുണ്ട് എന്നത് ഈ മാർജിൻ ഡീലർമാർക്ക് പോരാ എന്നതിന്റെ തെളിവാണ്.

ഇവിടെ ഒരു പഴയ തെറ്റ് തിരുത്തേണ്ടതുണ്ട്. "ഒരു സ്കൂട്ടറിന് ₹50,000-75,000, ബൈക്കിന് ₹75,000-1 ലക്ഷം മാർജിൻ" എന്ന കണക്ക് പല സൈറ്റുകളിലും ഇപ്പോഴും കിടപ്പുണ്ട്. അത് ഗണിതപരമായി അസാധ്യമാണ്: മിക്ക mass-market സ്കൂട്ടറിന്റെയും മൊത്തം ex-showroom വില തന്നെ ₹75,000 മുതൽ ₹1.1 ലക്ഷം വരെയേ ഉള്ളൂ. യഥാർത്ഥ കണക്ക് ശതമാനത്തിലാണ്: ex-showroom വിലയുടെ ഒറ്റ അക്ക ശതമാനം, അതായത് ഒരു സാധാരണ സ്കൂട്ടറിന് ഏകദേശം ₹2,000 മുതൽ ₹5,000 വരെ (2026). 350cc-യും അതിനു മുകളിലുമുള്ള premium മോഡലുകളിൽ രൂപയിൽ കൂടുതൽ കിട്ടും, കാരണം ശതമാനം ഒന്നുതന്നെയാണെങ്കിലും ticket വലുതാണ്.

"മാസം 10-12% ലാഭം" എന്ന പഴയ അവകാശവാദവും വിടാം. ഇന്നത്തെ fixed margin-ൽ അത് നടക്കില്ല, മാത്രമല്ല അത് ഒരു വണ്ടിയുടെ മാർജിനാണോ ഒരു മാസത്തെ മൊത്തം ലാഭമാണോ എന്ന് ആ വാചകം വ്യക്തമാക്കുന്നുമില്ല. കണക്ക് പറയുമ്പോൾ അടിസ്ഥാനം പറയണം: per unit ആണോ, per month ആണോ.

വാഹന മാർജിൻ മാത്രം നോക്കിയാൽ ചിത്രം തെറ്റും. ഡീലറുടെ വരുമാനം വരുന്നത് പല വഴിക്കാണ്: service labour, spares-accessories വിൽപ്പന, insurance commission, ഫിനാൻസ് കമ്പനിയിൽ നിന്നുള്ള payout, extended warranty, exchange വഴിയുള്ള used വണ്ടി, രജിസ്ട്രേഷൻ handling. പണം ഉണ്ടാക്കുന്ന ഇടവും ഉണ്ടാക്കുന്നതായി തോന്നുന്ന ഇടവും തമ്മിൽ വ്യത്യാസമുണ്ട്. ഇതിൽ നിന്ന് സ്റ്റോക്കിന്റെ പലിശ, ശമ്പളം, വാടക, ബ്രാൻഡിന്റെ marketing contribution എന്നിവ കുറയ്ക്കുമ്പോഴാണ് ബാക്കി കിട്ടുന്നത്.

Workshop-ന്റെ കാര്യത്തിൽ 2026-ലെ കണക്ക് അത്ര സുഖകരമല്ല. FADA-യുടെ ടു-വീലർ vertical ചെയർമാൻ ബിസിനസ് സ്റ്റാൻഡേർഡിനോട് (2026 സെപ്റ്റംബർ 1) പറഞ്ഞത്, ഒരു ടു-വീലർ workshop-ന് ഒരു വാഹനത്തിൽ നിന്ന് ഏകദേശം ₹300 വരുമാനമേ കിട്ടുന്നുള്ളൂ എന്നാണ്; ഡീലർമാരുടെ ലക്ഷ്യം ₹500 ആണ്, കാർ workshop-ന് ഇത് ഏകദേശം ₹5,000 ആണ്. Sales-ൽ നിന്ന് വേറിട്ട് കണക്കാക്കിയാൽ ഏകദേശം 70% ടു-വീലർ workshop-ഉം നഷ്ടത്തിലാകുമെന്നും, sales-ഉം service-ഉം ചേരുമ്പോൾ മാത്രമാണ് ഡീലർഷിപ്പ് ലാഭത്തിലാകുന്നതെന്നും അദ്ദേഹം പറയുന്നു. ഡീലർമാരിൽ 52% പേരും ഏറ്റവും വലിയ പ്രശ്നമായി പറയുന്നത് ലാഭക്ഷമതയും മാർജിനുമാണ്. അതേസമയം multi-brand ഗാരേജുകൾ service വോളിയം പിടിച്ചെടുക്കുന്നുമുണ്ട്.

ഒരു ചെറിയ ആശ്വാസം നികുതിയിലുണ്ട്. CBIC-യുടെ 2024 സെപ്റ്റംബർ 10-ലെ Circular No. 231/25/2024-GST പ്രകാരം, ഷോറൂമിൽ സൂക്ഷിക്കുന്ന demo vehicle-കൾക്ക് authorised dealer-ക്ക് input tax credit എടുക്കാം, അവ പുസ്തകത്തിൽ capital asset ആയി കാണിച്ചാൽ പോലും. എല്ലാ ഷോറൂമിലും ഉള്ള ഒരു ഇനത്തിൽ ഇത് നല്ല തുകയാണ്.

ഏത് തരം ഡീലർഷിപ്പിന് അപേക്ഷിക്കണം?

Format-ന്റെ പേരുകൾ ഓരോ കമ്പനിക്കും വ്യത്യസ്തമാണ്, വ്യവസായത്തിന് പൊതുവായ ഒരു പേരില്ല. TVS-ന്റെ അപേക്ഷാ ഫോമിൽ രണ്ട് ഓപ്ഷനേ ഉള്ളൂ: Authorised Main Dealer, Authorised Dealer (Sub-Dealer). Honda-യുടെ ഫോം State, City, Type എന്നിവയാണ് ചോദിക്കുന്നത്. Hero-ക്ക് സാധാരണ നെറ്റ്‌വർക്കിനു പുറമേ premium വണ്ടികൾക്കുള്ള Hero Premia എന്ന വേറെ റീട്ടെയിൽ ഫോർമാറ്റും EV-ക്ക് Vida outlet-ഉം ഉണ്ട്. പഴയ ലേഖനങ്ങളിലെ "Dealer Point / ASSC" എന്ന പദാവലി ഇന്ന് എല്ലാ ബ്രാൻഡിനും ചേരില്ല; അപേക്ഷിക്കുന്ന കമ്പനിയുടെ സ്വന്തം പേരുകൾ ഉപയോഗിക്കുക.

തീരുമാനം ലളിതമാണ്. പൂർണ്ണ dealer point എന്നാൽ ഷോറൂം, workshop, spares എല്ലാം ചേർന്നത്; മൂലധനം കൂടുതൽ, പക്ഷേ service വരുമാനം നിങ്ങളുടേതാണ്. Sub-dealer അഥവാ sales-and-service outlet ചെറിയ മൂലധനത്തിൽ തുടങ്ങാം, പക്ഷേ വോളിയവും വരുമാന വഴികളും കുറവായിരിക്കും. Service-ഉം sales-ഉം ചേർന്നാലേ ലാഭമുള്ളൂ എന്ന FADA-യുടെ നിരീക്ഷണം ഈ തീരുമാനത്തിൽ ഓർക്കണം.

Territory സംബന്ധിച്ച നിയമങ്ങൾ ഒരു കമ്പനിയും പരസ്യമാക്കുന്നില്ല. രണ്ട് outlet-കൾ തമ്മിൽ എത്ര ദൂരം വേണം എന്നത് dealership agreement-ന്റെ ഉള്ളിലാണ്. പ്രായോഗികമായി പറഞ്ഞാൽ, ബ്രാൻഡിന് ഒരു ടൗണിൽ ഒഴിവുള്ളപ്പോൾ മാത്രമേ പുതിയ appointment ഉണ്ടാകൂ. Infrastructure norms-ഉം അതുപോലെ തന്നെ: അവ LOI-ക്കും agreement-നും ഒപ്പമാണ് വരുന്നത്, മുൻകൂട്ടി എവിടെയും നോക്കി കാണാൻ കിട്ടില്ല.

പേയ്‌മെന്റ് റിമൈൻഡർ, ഒറ്റ ടാപ്പിൽ

ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്യൂ

കമ്പനിക്ക് ഡീലർഷിപ്പിന് അപേക്ഷിക്കുന്നത് എങ്ങനെ?

വില നോക്കുന്നതിനു മുൻപ് ആ ബ്രാൻഡ് അപേക്ഷ സ്വീകരിക്കുന്നുണ്ടോ എന്ന് നോക്കണം. 2026 സെപ്റ്റംബർ 2-ന് Honda Motorcycle & Scooter India-യുടെ ഔദ്യോഗിക "Become a Dealer" പേജിൽ "Currently HMSI is not accepting applications for dealership" എന്ന അറിയിപ്പാണ് ഉള്ളത്. Royal Enfield-ഉം TVS-ഉം live ഫോമുകൾ നടത്തുന്നു. Hero MotoCorp പൊതുവായ ഒരു dealership enquiry ഫോമും പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നില്ല; അവരുടെ സൈറ്റ്‌മാപ്പിൽ പ്രോഡക്റ്റ്, കോർപ്പറേറ്റ്, test-ride enquiry പേജുകൾ മാത്രമാണുള്ളത്. ഇവ territory ഒഴിവ് അനുസരിച്ച് തുറക്കുകയും അടയ്ക്കുകയും ചെയ്യും, അതുകൊണ്ട് അപേക്ഷിക്കുന്ന ദിവസം കമ്പനിയുടെ സ്വന്തം പേജ് തന്നെ നോക്കുക.

ഫോമുകൾ ചോദിക്കുന്നത് എന്താണെന്ന് കൃത്യമായി അറിയാം. Royal Enfield ചോദിക്കുന്നത്: പേര്, വയസ്സ്, വിദ്യാഭ്യാസ യോഗ്യത, കമ്പനിയുടെ പേര്, മൊബൈൽ, ഇമെയിൽ, വിലാസം, പിൻകോഡ്, ഡീലർഷിപ്പ് വേണ്ട നഗരം, നിലവിൽ RE ഡീലറോ വെണ്ടറോ ആണോ, enquiry എവിടെ നിന്ന് അറിഞ്ഞു, പിന്നെ ഒരു വിവരണം. TVS-ന്റേത് രണ്ട് ഘട്ടമാണ്. ആദ്യം പേര്, ഇമെയിൽ, സംസ്ഥാനം, ജില്ല, ടൗൺ, വേണ്ട ഡീലർഷിപ്പ് തരം. പിന്നെ ബിസിനസ് വിവരങ്ങൾ: നിലവിലെ ബിസിനസിന്റെ പേര്, എത്ര വർഷത്തെ പരിചയം, കോടിയിലുള്ള turnover, ബിസിനസ് തരം, ഇപ്പോൾ ടു-വീലർ ഡീലർഷിപ്പ് ഉണ്ടോ ഏത് കമ്പനിയുടേത്, ആ ഡീലർഷിപ്പിന്റെ ടൗൺ, അപേക്ഷിക്കുന്ന ടൗൺ, സൈറ്റ് ലഭ്യമാണോ, നിർദ്ദിഷ്ട സ്ഥലം സ്വന്തമാണോ പാട്ടമാണോ വാടകയാണോ. അവസാനം OTP verification.

ഈ ഫീൽഡുകൾ തന്നെ കമ്പനി എന്താണ് അളക്കുന്നതെന്ന് പറയുന്നുണ്ട്: നിലവിലുള്ള ബിസിനസ് ട്രാക്ക് റെക്കോർഡ്, turnover, സ്ഥലത്തിന്മേലുള്ള നിയന്ത്രണം. ഭൂമിയുടെ രേഖകളോ lease agreement-ഓ, മൂന്നു വർഷത്തെ സാമ്പത്തിക രേഖകളും net worth തെളിവും, ആ ടൗണിലെ വിപണിയെക്കുറിച്ചുള്ള നിങ്ങളുടെ വിലയിരുത്തലും അപേക്ഷയ്ക്കൊപ്പം തയ്യാറാക്കി വെക്കുക. MSME രജിസ്ട്രേഷൻ ഉണ്ടെങ്കിൽ അതിന്റെ വിശദാംശം പേര് വെച്ച് MSME രജിസ്ട്രേഷൻ പരിശോധിക്കുന്ന രീതി ഉപയോഗിച്ച് ഉറപ്പാക്കാം.

അപേക്ഷയ്ക്കു ശേഷമുള്ള ക്രമം സാധാരണ ഇങ്ങനെയാണ്: enquiry, റീജിയണൽ സെയിൽസ് മാനേജരുടെ സന്ദർശനവും അഭിമുഖവും, സൈറ്റ് അംഗീകാരം, LOI, dealership agreement, CI പ്രകാരമുള്ള fit-out, launch. ഇതിന് എത്ര മാസമെടുക്കും എന്നതിന് ഒരു കമ്പനിയും ഉറപ്പു നൽകുന്നില്ല, കാരണം ബ്രാൻഡിന് ആ ടൗണിൽ ഒഴിവുള്ളപ്പോൾ മാത്രമേ ഫയൽ മുന്നോട്ടു നീങ്ങൂ.

ഫീസ് വാങ്ങി "ഡീലർഷിപ്പ് ഉറപ്പാക്കാം" എന്ന് പറയുന്ന ബ്രോക്കർ സൈറ്റുകളിൽ നിന്ന് അകലം പാലിക്കുക. അപേക്ഷ കൊടുക്കേണ്ടത് കമ്പനിയുടെ സ്വന്തം വെബ്സൈറ്റിലെ ഫോമിൽ മാത്രമാണ്, അതിന് ഒരു ഇടനിലക്കാരനും വേണ്ട.

ബ്രാൻഡ് പട്ടിക തിരഞ്ഞെടുക്കുമ്പോൾ 2021-ലെ പഴയ ലിസ്റ്റുകൾ ഇന്ന് ശരിയല്ല. Harley-Davidson-ന് ഇന്ത്യയിൽ സ്വന്തമായി റീട്ടെയിൽ വിഭാഗമില്ല; X440, X440 T എന്നിവ Hero MotoCorp-ന്റെ Premia നെറ്റ്‌വർക്ക് വഴിയാണ് വിൽക്കുന്നത്, 2026 മാർച്ചിൽ ഇരുവരും ചേർന്ന് outlet വിപുലീകരണം പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. അതായത് "Harley ഡീലർഷിപ്പ്" തേടുന്നയാൾ യഥാർത്ഥത്തിൽ Hero-യുടെ premium നെറ്റ്‌വർക്കിലേക്കാണ് അപേക്ഷിക്കേണ്ടത്. Triumph-ന്റെ വോളിയം മോഡലുകൾ Bajaj-മായി ചേർന്നാണ് നിർമ്മിക്കുന്നതും വിൽക്കുന്നതും. Ducati India പ്രവർത്തിക്കുന്നുണ്ട്. Kawasaki-യുടെ പഴയ indiakawasaki.com ഇപ്പോൾ പ്രവർത്തിക്കുന്നില്ല, kawasaki-india.com ആണ് ഇപ്പോഴത്തേത്.

ബൈക്ക് ഷോറൂമിന് എന്തൊക്കെ ലൈസൻസും രജിസ്ട്രേഷനും വേണം?

ആദ്യം ബിസിനസ് രൂപം. ചെറിയ ഒരു outlet-ന് proprietorship മതി; പങ്കാളികളോ പുറത്തുനിന്നുള്ള നിക്ഷേപമോ ഉണ്ടെങ്കിൽ partnership, LLP അല്ലെങ്കിൽ private limited ആണ് ചേരുക. 2026-ൽ National Single Window System-ൽ (nsws.gov.in) PAN ആണ് ബിസിനസിന്റെ ഒറ്റ user ID; proprietor-മാർക്ക് DigiLocker വഴി verification ചെയ്യാം. മുനിസിപ്പൽ trade licence, fire NOC, മലിനീകരണ നിയന്ത്രണ ബോർഡിന്റെ consent എന്നിവ മിക്ക സംസ്ഥാനങ്ങളിലും ഇപ്പോൾ ഇതേ single window വഴിയാണ് പോകുന്നത്. Trade licence-ന് ദേശീയമായി ഒരു ഏകീകൃത ഫീസില്ല, അത് ഓരോ തദ്ദേശ സ്ഥാപനവും നിശ്ചയിക്കുന്നതാണ്.

GST രജിസ്ട്രേഷൻ gst.gov.in വഴി എടുക്കണം. നികുതി ഘടന 2025-ൽ പൂർണ്ണമായി മാറി: 56-ാം GST കൗൺസിൽ യോഗത്തിന്റെ തീരുമാനപ്രകാരം 2025 സെപ്റ്റംബർ 22 മുതൽ പുതിയ നിരക്കുകളാണ്.

വാഹനം 2025 സെപ്റ്റംബർ 22-ന് മുൻപ് ഇപ്പോൾ (2026)
350cc വരെയുള്ള മോട്ടോർസൈക്കിൾ, സ്കൂട്ടർ 28% 18%
350cc-ന് മുകളിലുള്ള മോട്ടോർസൈക്കിൾ 28% + compensation cess 40%, cess ഇല്ല
ഇലക്ട്രിക് ടു-വീലർ 5% 5%

ഇത് വെറും നികുതി മാറ്റമല്ല. 350cc എന്നത് ഇപ്പോൾ ഒരു വാണിജ്യ അതിർവരമ്പാണ്: അതിനു മുകളിലുള്ള വണ്ടികളുടെ വില, ഡിമാൻഡ്, ഒരു യൂണിറ്റിന്റെ ഫണ്ടിംഗ് ഭാരം എല്ലാം വേറെ കണക്കിലാണ് വരുന്നത്. GST 2.0 ആണ് FY2025-26-ന്റെ രണ്ടാം പകുതിയിലെ 21.5% കുതിപ്പിന് കാരണമെന്ന് SIAM തന്നെ പറയുന്നു.

പഴയ ലേഖനങ്ങളിൽ പൊതുവേ കാണാത്ത, എന്നാൽ ഒഴിവാക്കാൻ പറ്റാത്ത ഒരു രേഖയുണ്ട്: RTO trade certificate. രജിസ്റ്റർ ചെയ്യാത്ത വാഹനങ്ങൾ സ്റ്റോക്കായി കൈവശം വെക്കുന്ന ഡീലർ registering authority-യിൽ നിന്ന് Form 16 വഴി trade certificate എടുക്കണം. Parivahan Sewa (MoRTH) പ്രകാരം ഇതിന് 12 മാസത്തെ കാലാവധിയുണ്ട്, ഇന്ത്യ മുഴുവൻ സാധുതയുണ്ട്, ഓരോ vehicle class-നും വെവ്വേറെ അപേക്ഷ വേണം (motor cycle ഒരു ക്ലാസാണ്). Motorcycle class-ന്റെ ഫീസ് grant അല്ലെങ്കിൽ renewal-ന് ₹500 (2026), duplicate-ന് (Form 18) ₹300, GST വേറെ. പ്രധാനം: trade certificate ഉള്ള ഡീലർക്ക് താൽക്കാലികമോ സ്ഥിരമോ ആയ രജിസ്ട്രേഷൻ ഇല്ലാതെ ഒരു വാഹനവും ഉപഭോക്താവിന് കൈമാറാൻ പാടില്ല.

Delivery-യുടെ ദിവസം ഡീലർ ചെയ്യേണ്ട ജോലിയും കൃത്യമാണ്. താൽക്കാലിക രജിസ്ട്രേഷനായി Form 20 ഫയൽ ചെയ്യണം, കൈവശം വേണ്ടത്: Form 21-ലെ sale certificate, Form 22-ലെ roadworthiness സർട്ടിഫിക്കറ്റ്, സാധുവായ ഇൻഷുറൻസ് സർട്ടിഫിക്കറ്റ്, വിലാസ തെളിവ്, PUC സർട്ടിഫിക്കറ്റ്, PAN അല്ലെങ്കിൽ Form 60/61-ന്റെ പകർപ്പ്. താൽക്കാലിക രജിസ്ട്രേഷന്റെ കാലാവധി പരമാവധി ഒരു മാസത്തോളമാണ്, രണ്ടു തവണ നീട്ടാം. ഫീസ് (2026, GST ഒഴികെ): മോട്ടോർസൈക്കിൾ രജിസ്ട്രേഷൻ ₹300, smart-card RC-ക്ക് ₹200, hypothecation endorsement-ന് ₹500. ലോൺ വഴി വിൽക്കുന്ന ഓരോ വണ്ടിക്കും ഈ hypothecation ഇനം വരും.

Workshop-ന് സംസ്ഥാന മലിനീകരണ നിയന്ത്രണ ബോർഡിന്റെ consent വേണം, ഉപയോഗിച്ച എൻജിൻ ഓയിലും കാലാവധി കഴിഞ്ഞ ബാറ്ററികളും അംഗീകൃത കൈകാര്യക്കാർക്ക് മാത്രമേ കൈമാറാവൂ. Battery Waste Management Rules 2022 CPCB-യുടെ പ്രത്യേക EPR പോർട്ടൽ വഴിയാണ് നടപ്പാക്കുന്നത്; EPR രജിസ്ട്രേഷന്റെ ബാധ്യത നിർമ്മാതാക്കൾക്കും ഇറക്കുമതിക്കാർക്കുമാണ്, ഡീലർക്കല്ല. ഉപയോഗിച്ച ഓയിലിന് വേറെ EPR സംവിധാനവുമുണ്ട്. EV വിൽക്കുന്ന ഷോറൂമിൽ ഇത് കൂടുതൽ പ്രസക്തമാണ്.

ഇൻഷുറൻസും ഫിനാൻസും ഷോറൂമിനുള്ളിൽ കൊടുക്കണമെങ്കിൽ ഇൻഷുറൻസ് കമ്പനിയുമായോ ബ്രോക്കറുമായോ ഉള്ള tie-up-ഉം ഫിനാൻസ് കമ്പനിയുമായുള്ള ക്രമീകരണവും വേണം. ഇവയുടെ വ്യവസ്ഥകൾ ഓരോ കമ്പനിക്കും വ്യത്യസ്തമായതിനാൽ കരാർ ഒപ്പിടും മുൻപ് നിങ്ങളുടെ CA-യോട് കൂടി ചോദിക്കുക.

ഒരു നിയമം ഇപ്പോഴും ഉറച്ചിട്ടില്ല. 2025 ജൂണിലെ CMVR ഭേദഗതി കരട് പ്രകാരം 2026 ജനുവരി 1 മുതൽ നിർമ്മിക്കുന്ന എല്ലാ ടു-വീലറിലും ABS-ഉം ഓരോ വണ്ടിക്കൊപ്പം BIS സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തിയ രണ്ട് ഹെൽമെറ്റും വേണമായിരുന്നു. 2025 നവംബറിൽ ചെറിയ എൻജിൻ ശേഷിയുള്ളവയ്ക്ക് ഈ തീയതി നീട്ടാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് റിപ്പോർട്ട് വന്നു, 2026 ജൂലൈയോടെ കേന്ദ്രം performance-based ബ്രേക്കിംഗ് മാനദണ്ഡങ്ങളാണ് പരിഗണിക്കുന്നത്. ഇന്നും entry commuter മോഡലുകൾ ഡ്രം ബ്രേക്കും combined braking-ഉം ആയാണ് വരുന്നത് (Hero HF Deluxe-ന്റെ Integrated Braking System, TVS Radeon-ന്റെ Synchronised Braking Technology എന്നിവ കമ്പനികളുടെ സ്പെക് പേജിൽ തന്നെയുണ്ട്). 2026 സെപ്റ്റംബർ വരെ അന്തിമ തീരുമാനം ആയിട്ടില്ല, അതുകൊണ്ട് സ്റ്റോക്ക് വിലയിലും ഹെൽമെറ്റ് കൈകാര്യത്തിലും ഇതിന്റെ സാധ്യത മനസ്സിൽ വെക്കുക.

ഷോറൂമിന് സ്ഥലവും layout-ഉം എങ്ങനെ തിരഞ്ഞെടുക്കും?

Display area എത്ര ശതമാനം വേണം എന്നതിന് ഒരു ബ്രാൻഡും പരസ്യമായ മാനദണ്ഡം പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നില്ല; അത് LOI-ക്കു ശേഷം കിട്ടുന്ന corporate identity manual-ലാണ്. അതുകൊണ്ട് ശതമാനം കണക്കാക്കുന്നതിനു പകരം zone തിരിച്ച് ചിന്തിക്കുക: വാഹന display, sales ഡെസ്കുകൾ, finance-insurance ഡെസ്ക്, accessories കൗണ്ടർ, delivery bay, ഉപഭോക്താക്കൾക്കുള്ള കാത്തിരിപ്പ് സ്ഥലം, workshop bay-കൾ. ഒരു main dealer-ന് ഒന്നിലധികം sales ഡെസ്കും finance-insurance, accessories എന്നിവയ്ക്ക് വേറെ പൊസിഷനുകളും വേണ്ടിവരും.

മുൻവശത്തെ frontage, പാർക്കിംഗ്, test ride എടുക്കാനുള്ള സൗകര്യം എന്നിവ വെറും ഭംഗിയുടെ കാര്യമല്ല. Parivahan-ന്റെ trade certificate നിയമങ്ങളിൽ, വാങ്ങാൻ വരുന്നയാൾക്ക് ന്യായമായ ഒരു trial run കൊടുക്കുന്നത് trade certificate വാഹനത്തിന്റെ അനുവദനീയമായ ഉപയോഗമായി വ്യക്തമായി പറയുന്നുണ്ട്. Test ride എടുക്കാൻ കഴിയാത്ത ഒരു സ്ഥലം എടുത്താൽ ആ ആനുകൂല്യം പാഴാകും.

Workshop bay-കളുടെ എണ്ണം ഇന്നത്തെ വിൽപ്പന നോക്കിയല്ല, രണ്ടു മൂന്നു വർഷം കൊണ്ട് നിങ്ങളുടെ കയ്യിലുണ്ടാകുന്ന വാഹന park നോക്കിയാണ് തീരുമാനിക്കേണ്ടത്. ഒരു വാഹനത്തിൽ നിന്ന് ഏകദേശം ₹300 മാത്രം service വരുമാനം കിട്ടുന്ന ഒരു കച്ചവടത്തിൽ, bay കുറഞ്ഞുപോയാൽ ആ വരുമാനം അയൽപക്കത്തെ multi-brand ഗാരേജിലേക്ക് പോകും. Catchment നോക്കുമ്പോൾ അതേ ബ്രാൻഡിന്റെ അടുത്തുള്ള outlet-കൾ, feeder ഗ്രാമങ്ങൾ, ആ പ്രദേശത്തെ ഫിനാൻസ് ലഭ്യത എന്നിവ പരിശോധിക്കുക. GST 2.0-ന് ശേഷം mass ടു-വീലറുകളിൽ ഫിനാൻസിയർമാരുടെ താൽപ്പര്യം കൂടിയിട്ടുണ്ടെന്ന് FADA റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു, അതായത് ഗ്രാമീണ catchment-ഉള്ള ഒരു outlet-ന് ഇപ്പോൾ conversion എളുപ്പമാണ്.

ബൈക്ക് ഡീലർഷിപ്പ് ലാഭകരമാണോ, പരാജയപ്പെടുന്നത് എന്തുകൊണ്ട്?

"മാസം ₹4 ലക്ഷം ലാഭം" പോലുള്ള ഉറപ്പുകൾക്ക് ഒരു ആധാരവുമില്ല, തെളിവുകൾ മറുദിശയിലാണ്. ഡീലർമാരിൽ 52% പേരും ലാഭക്ഷമതയാണ് ഏറ്റവും വലിയ പ്രശ്നമായി പറയുന്നത്. അതുകൊണ്ട് ഒരു ഫ്ലാറ്റ് ലാഭ സംഖ്യ എടുക്കുന്നതിനു പകരം break-even കണക്കാക്കുക: പ്രതിമാസ fixed cost (വാടക, ശമ്പളം, സ്റ്റോക്കിന്റെ പലിശ, marketing contribution) ഹരിക്കുക ഒരു വാഹനത്തിൽ നിന്നുള്ള contribution കൊണ്ട്.

ഒരു ഉദാഹരണ കണക്ക്: fixed cost മാസം ₹6 ലക്ഷം, ഒരു commuter വണ്ടിയിൽ നിന്ന് വാഹന മാർജിനും accessories-ഉം ചേർന്ന് ₹3,000 contribution എന്ന് വെക്കുക. അപ്പോൾ വാഹന വിൽപ്പന കൊണ്ടു മാത്രം break-even ചെയ്യാൻ മാസം 200 വണ്ടി വേണം. ഇത് ഒരു മാതൃകാ കണക്കാണ്, നിങ്ങളുടെ വാടകയും ശമ്പളവും ഇട്ട് സ്വന്തം ഷീറ്റിൽ ചെയ്യേണ്ടത്. Service, insurance commission, ഫിനാൻസ് payout എന്നിവ ചേർക്കുമ്പോഴാണ് ഈ എണ്ണം യാഥാർത്ഥ്യത്തിലേക്ക് വരുന്നത്, അതുകൊണ്ടാണ് ആ വരുമാന വഴികൾ ആദ്യ ദിവസം മുതൽ പ്രവർത്തിക്കണം എന്ന് പറയുന്നത്.

വിൽപ്പന കുറയുമ്പോൾ ആദ്യം കടിക്കുന്നത് സ്റ്റോക്കിന്റെ പലിശയാണ്. വണ്ടി യാർഡിൽ കിടക്കുമ്പോഴും channel finance-ന്റെ പലിശ ഓടിക്കൊണ്ടിരിക്കും. അതിനോട് ചേരുന്നതാണ് ഉത്സവ കാലത്തെ ആശ്രിതത്വം: 2025 ഒക്ടോബറിൽ നവരാത്രിയും ദീപാവലിയും ഒന്നിച്ചു വന്നപ്പോൾ ഒരു മാസത്തെ വാഹന retail 40 ലക്ഷം യൂണിറ്റ് കടന്ന് സർവകാല റെക്കോർഡായി. 2026-ൽ ദീപാവലി നവംബറിലേക്ക് നീങ്ങുന്നു, അതായത് ഒക്ടോബർ 2026 താരതമ്യം ചെയ്യേണ്ടത് GST കുറവിന്റെ ഉയർന്ന base-നോടാണ്. സ്റ്റോക്ക് എടുക്കുന്ന തീരുമാനങ്ങൾ ഈ കലണ്ടർ നോക്കി വേണം.

ഡീലർഷിപ്പുകൾ പരാജയപ്പെടുന്നത് സാധാരണ മൂന്നു കാരണങ്ങൾ കൊണ്ടാണ്. ആവശ്യത്തിലധികം വലുപ്പത്തിൽ ഷോറൂം പണിത് fixed cost കയറ്റിവെക്കുന്നത് ഒന്ന്. Service capacity കുറഞ്ഞുപോയി, വിറ്റ വണ്ടികളുടെ workshop വരുമാനം പുറത്തേക്ക് പോകുന്നത് രണ്ട്. ഇൻഷുറൻസ് commission, ഫിനാൻസ് payout, exchange വഴിയുള്ള കുടിശ്ശിക എന്നിവ ആരും പിന്തുടരാതെ കിടക്കുന്നത് മൂന്ന്. ഇന്ത്യയിൽ 5,000-ത്തിലധികം authorised ടു-വീലർ ഡീലർമാരും ഏകദേശം 15,000 outlet-കളും ഉള്ളതിനാൽ, ഈ അടിസ്ഥാന കാര്യങ്ങളിൽ അലസത കാണിക്കാൻ വിപണി അനുവദിക്കില്ല. മറ്റ് ചെറുകിട സംരംഭ സാധ്യതകൾ താരതമ്യം ചെയ്യണമെങ്കിൽ 50 ബിസിനസ് ആശയങ്ങളുടെ പട്ടിക നോക്കാം, വാഹനവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ചെറിയ മുതൽമുടക്കുള്ള ഓപ്ഷനാണ് വേണ്ടതെങ്കിൽ കാർ വാഷ് ബിസിനസ് തുടങ്ങുന്ന രീതി വായിക്കാം.

EV ടു-വീലർ ഡീലർഷിപ്പ് നല്ലതാണോ?

EV ഇനി ഒരു ചെറിയ വിഭാഗമല്ല. FADA-യുടെ കണക്കിൽ FY2025-26-ൽ ടു-വീലർ retail-ന്റെ 6.54% ഇലക്ട്രിക് ആയിരുന്നു, 2026 ജൂലൈയിൽ അത് 11.24% എന്ന റെക്കോർഡിലെത്തി. ആ മാസത്തെ മൊത്തം EV retail 3,27,901 യൂണിറ്റ്, സർവകാല ഉയരം. ഏകദേശം എട്ടിൽ ഒരു വണ്ടി ഇലക്ട്രിക് ആണെന്ന് അർത്ഥം.

പുതിയൊരു വാതിലും തുറന്നിട്ടുണ്ട്. അഞ്ചു വർഷം സ്വന്തം സ്റ്റോറുകൾ മാത്രം നടത്തിയ ശേഷം Ola Electric ഇപ്പോൾ "Ola Network Partner" എന്ന പേരിൽ ആദ്യമായി ഡീലർ പങ്കാളിത്തം തുറന്നിരിക്കുന്നു എന്ന് അവരുടെ സ്വന്തം പേജ് പറയുന്നു (2026 സെപ്റ്റംബർ 2-ന് പരിശോധിച്ചത്). പങ്കാളികൾ S1 സ്കൂട്ടറുകൾ, Roadster മോട്ടോർസൈക്കിളുകൾ, Ola Shakti സ്റ്റോറേജ് എന്നിവ വിൽക്കും. ഒരാൾ പരിചയപ്പെടുത്തിയ ഡീലർ പ്രവർത്തനം തുടങ്ങി 100 ഡെലിവറി പൂർത്തിയാക്കിയാൽ ₹1,00,000 referral reward ഉണ്ട് (2026). അപേക്ഷയിൽ സംസ്ഥാനം, ഇപ്പോഴത്തെ ബിസിനസ് തരം, റീട്ടെയിലിലെ വർഷങ്ങൾ എന്നിവയാണ് ചോദിക്കുന്നത്.

സബ്സിഡി കൈകാര്യം ചെയ്യേണ്ടത് ഡീലറാണ്, അത് cash flow-ന്റെ ഭാഗമാണ്. PM E-DRIVE പ്രകാരം ഒരു ഇലക്ട്രിക് ടു-വീലറിന് പരമാവധി ₹5,000 ആനുകൂല്യമാണ് (2026). 2026 ഓഗസ്റ്റിൽ സർക്കാർ e2W-ക്കായി മാത്രം ₹1,000 കോടി അധികമായി അനുവദിക്കുകയും ആനുകൂല്യം 2028 മാർച്ച് വരെ നീട്ടുകയും ചെയ്തു; അതിനു മുൻപ് 2026 ജൂലൈ ആയിരുന്നു അവസാന തീയതി. ഇതുവരെ ഏകദേശം 25 ലക്ഷം ഇലക്ട്രിക് ടു-വീലറുകൾക്ക് ഈ ആനുകൂല്യം കിട്ടിയിട്ടുണ്ട്, e2W penetration ഏകദേശം 7.6% ആണ്, മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ലക്ഷ്യം 9-10%.

ഇവിടെയാണ് ജാഗ്രത വേണ്ടത്. ഇലക്ട്രിക് ത്രീ-വീലറിന്റെ (L5) സബ്സിഡി penetration 41% എത്തിയപ്പോൾ 2025 ഡിസംബറിൽ നിർത്തി. ലക്ഷ്യം കൈവരിച്ചാൽ ആനുകൂല്യം അവസാനിക്കും എന്നതിന്റെ ഉദാഹരണമാണത്, അതുകൊണ്ട് സബ്സിഡി കണക്കാക്കി ബിസിനസ് പ്ലാൻ ഉണ്ടാക്കരുത്. ഇലക്ട്രിക് വണ്ടികളിൽ periodic service ജോലി കുറവായതിനാൽ workshop വരുമാനവും കുറയും, പകരം ചാർജിംഗ്, ബാറ്ററി പിന്തുണ, സോഫ്റ്റ്‌വെയർ അപ്ഡേറ്റ് എന്നിവയുടെ ഉത്തരവാദിത്തം വരും. Ola-യുടെ മോഡൽ തന്നെ മാറിയത് വിപണി വിഹിതം ഇടിഞ്ഞപ്പോഴാണ്; ഒരു EV ബ്രാൻഡിന് അപേക്ഷിക്കും മുൻപ് അവരുടെ dealer programme ഇപ്പോഴും സജീവമാണോ, ബാറ്ററി വാറന്റി ആരു വഹിക്കും എന്ന് രേഖയിൽ ഉറപ്പാക്കുക.

കടം കണക്ക് ഇനി ഡിജിറ്റൽ, OkCredit-ൽ

ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്യൂ

ചുരുക്കത്തിൽ: തുടങ്ങും മുൻപ് ഉറപ്പാക്കേണ്ടത്

ക്രമം ഇതാണ്: ബ്രാൻഡ് അപേക്ഷ സ്വീകരിക്കുന്നുണ്ടോ എന്ന് അവരുടെ സ്വന്തം പേജിൽ നോക്കുക, സ്ഥലവും അതിന്റെ രേഖകളും ആദ്യം ഉറപ്പിക്കുക, ഇനം തിരിച്ച് ചെലവ് കണക്കാക്കുക, break-even എത്ര വണ്ടിയാണെന്ന് സ്വന്തം കയ്യിൽ എഴുതി നോക്കുക. ഈ നാലിൽ ഏതെങ്കിലും ഒന്ന് വിട്ടുപോയാൽ അത് fit-out കഴിഞ്ഞ ശേഷമേ അറിയൂ, അപ്പോൾ പിന്മാറാൻ വൈകിയിരിക്കും.

കണക്ക് സൂക്ഷിക്കുന്നതിലാണ് പല ഡീലർമാരും പിന്നിലാകുന്നത്. ഇൻഷുറൻസ് commission, ഫിനാൻസ് payout, service-ലും accessories-ലും കൊടുക്കുന്ന ഉധാർ എന്നിവ ദിവസവും രേഖപ്പെടുത്തിയില്ലെങ്കിൽ മാസാവസാനം എത്ര കിട്ടാനുണ്ടെന്ന് ആർക്കും അറിയില്ല. ഉപഭോക്താക്കളുടെ ബാക്കി തുക രേഖപ്പെടുത്താൻ OkCredit പോലുള്ള സൗജന്യ ഡിജിറ്റൽ ഖാത ആപ്പ് ഉപയോഗിക്കാം; ഓരോ എൻട്രിയുടെയും SMS ഉപഭോക്താവിനും പോകും, ബാക്കിയുള്ള തുകയ്ക്ക് ഓട്ടോമാറ്റിക് പേയ്‌മെന്റ് റിമൈൻഡറും പോകും.

പതിവ് ചോദ്യങ്ങൾ

ബൈക്ക് ഡീലർഷിപ്പ് തുടങ്ങാൻ എത്ര മുതൽമുടക്ക് വേണം?

ഒരു ടു-വീലർ കമ്പനിയും ഈ തുക പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നില്ല (2026 സെപ്റ്റംബർ 2-ന് പരിശോധിച്ചത്). ഇനം തിരിച്ച് കണക്കാക്കുക: OEM security deposit, ഷോറൂം advance-ഉം വാടകയും, CI fit-out, വാഹന സ്റ്റോക്ക്, spares, workshop ഉപകരണങ്ങൾ, DMS, ശമ്പളം. ഒരു മാസത്തെ opening stock ആയി 30 commuter ബൈക്ക് എടുത്താൽ ഏകദേശം ₹70,000 invoice വെച്ച് അതു മാത്രം ₹21 ലക്ഷം വരും (2026). ₹5-10 ലക്ഷം കൊണ്ട് ഒരു dealer point തുടങ്ങാം എന്ന പഴയ കണക്ക് ഇന്ന് ശരിയല്ല.

ഒരു ബൈക്കിന് ഡീലർക്ക് എത്ര മാർജിൻ കിട്ടും?

FADA-യുടെ 2020-ലെ പഠനപ്രകാരം ഡീലറുടെ fixed margin ex-showroom വിലയുടെ 2.9% മുതൽ 7.49% വരെയാണ്, ശരാശരി 5%-ൽ താഴെ; ടു-വീലർ ഈ ബാൻഡിന്റെ താഴെയാണ്. അതായത് ഒരു സാധാരണ സ്കൂട്ടറിന് ഏകദേശം ₹2,000 മുതൽ ₹5,000 വരെ (2026). "ഒരു വണ്ടിക്ക് ₹50,000 മാർജിൻ" എന്ന കണക്ക് തെറ്റാണ്, കാരണം മിക്ക സ്കൂട്ടറിന്റെയും മൊത്തം ex-showroom വില തന്നെ ₹75,000 മുതൽ ₹1.1 ലക്ഷം വരെയേ ഉള്ളൂ.

Honda ഡീലർഷിപ്പിന് ഇപ്പോൾ അപേക്ഷിക്കാമോ?

ഇല്ല. Honda Motorcycle & Scooter India-യുടെ ഔദ്യോഗിക "Become a Dealer" പേജിൽ "Currently HMSI is not accepting applications for dealership" എന്നാണ് ഉള്ളത് (2026 സെപ്റ്റംബർ 2-ന് പരിശോധിച്ചത്). Royal Enfield-ഉം TVS-ഉം അപേക്ഷ സ്വീകരിക്കുന്നുണ്ട്; Hero MotoCorp പൊതുവായ dealership enquiry ഫോം പ്രസിദ്ധീകരിക്കുന്നില്ല. ഇവ territory ഒഴിവനുസരിച്ച് മാറുന്നതിനാൽ അപേക്ഷിക്കുന്ന ദിവസം കമ്പനിയുടെ പേജ് നോക്കുക.

ബൈക്ക് ഷോറൂമിന് RTO trade certificate വേണോ?

വേണം. രജിസ്റ്റർ ചെയ്യാത്ത വാഹനങ്ങൾ സ്റ്റോക്കായി വെക്കുന്ന ഡീലർ Form 16 വഴി registering authority-യിൽ നിന്ന് trade certificate എടുക്കണം. Parivahan Sewa പ്രകാരം ഇതിന് 12 മാസ കാലാവധിയും ഇന്ത്യ മുഴുവൻ സാധുതയുമുണ്ട്, ഓരോ vehicle class-നും വെവ്വേറെ അപേക്ഷ വേണം. Motorcycle class-ന്റെ ഫീസ് ₹500, duplicate-ന് ₹300 (2026, GST ഒഴികെ). രജിസ്ട്രേഷൻ ഇല്ലാതെ ഒരു വാഹനവും ഉപഭോക്താവിന് കൈമാറാൻ പാടില്ല.

ബൈക്ക് ഡീലർഷിപ്പ് ലാഭകരമാണോ?

Sales-ഉം service-ഉം ഒരുമിച്ച് നടന്നാൽ മാത്രം. FADA-യുടെ ടു-വീലർ vertical ചെയർമാന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, വേറിട്ട് കണക്കാക്കിയാൽ ഏകദേശം 70% ടു-വീലർ workshop-ഉം നഷ്ടത്തിലാണ്; ഒരു വാഹനത്തിൽ നിന്ന് ഏകദേശം ₹300 service വരുമാനമേ കിട്ടുന്നുള്ളൂ, ലക്ഷ്യം ₹500 ആണ് (2026). ഒരു ഫ്ലാറ്റ് ലാഭ സംഖ്യ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതിനു പകരം പ്രതിമാസ fixed cost ഒരു വണ്ടിയുടെ contribution കൊണ്ട് ഹരിച്ച് break-even കണക്കാക്കുക.


FMCG என்றால் என்ன? பொருட்கள் பட்டியல், துறை அளவு மற்றும் 2026 நிலவரம் ടിഫിൻ സർവീസ് എങ്ങനെ തുടങ്ങാം? 2026-ലെ ചെലവ്, ലൈസൻസ്, വരുമാനം