
பைக் dealership-க்கு broker தேவையில்லை; OEM-இன் சொந்த dealer enquiry form-தான் நுழைவு வாசல். 2026 செப்டம்பர் நிலவரப்படி Royal Enfield, TVS form-கள் திறந்திருக்கின்றன, Honda "applications ஏற்கப்படவில்லை" என்று அறிவித்திருக்கிறது. முதலீட்டுத் தொகையை எந்த OEM-உம் வெளியிடுவதில்லை. FADA ஆய்வுப்படி வாகனத்தின் fixed dealer margin 2.9%-7.49%, சராசரி 5%-க்கும் குறைவு.
பைக் dealership தொடங்க எவ்வளவு முதலீடு தேவை?
இரு சக்கர வாகன OEM-களில் ஒருவர் கூட dealership முதலீட்டுத் தொகையை பொதுவெளியில் வெளியிடுவதில்லை (2026 செப்டம்பர் 2-ல் சரிபார்க்கப்பட்டது). TVS-இன் "Partner With Us" பக்கத்தில் இருக்கும் dealer document மற்றும் financial sample கோப்புகள் இரண்டும் placeholder-கள்; Honda-வும் Royal Enfield-உம் எந்த எண்ணையும் தரவில்லை. இணையத்தில் சுற்றும் listicle-கள் ₹25 லட்சம் முதல் ₹3 கோடி வரை சொல்கின்றன, அதனால் ஒரே ஒரு எண்ணை நம்பி முடிவெடுக்காதீர்கள்.
பழைய கட்டுரைகள் "₹5-₹10 லட்சத்தில் showroom" என்று சொன்னது 2026-இல் நடக்காத ஒன்று. ஒரு commuter பைக்-கின் invoice மதிப்பு சுமார் ₹70,000 என்று வைத்துக்கொண்டாலும், 30 வாகனங்கள் கொண்ட ஒரு மாத opening stock-கே ₹21 லட்சம் ஆகிறது. அது deposit, fit-out, workshop எதுவும் சேர்க்காத கணக்கு.
எண்ணை யூகிப்பதற்குப் பதிலாக line item வாரியாக உங்கள் நகரத்துக்கான விலையை நீங்களே போடுங்கள்:
| செலவுத் தலைப்பு | வகை | குறிப்பு |
|---|---|---|
| OEM security deposit | ஒருமுறை | agreement-இல் முடிவாகும், brand-க்கு brand மாறும் |
| Showroom advance / மாத வாடகை | ஒருமுறை + நிலையான | TVS விண்ணப்பமே site உள்ளதா, நிலம் owned/leased/rented என்று கேட்கிறது |
| CI fit-out (interiors, signage) | ஒருமுறை | brand-இன் corporate identity manual படி, LOI-க்குப் பிறகே கிடைக்கும் |
| ஆரம்ப vehicle stock | working capital | பொதுவாக channel finance-இல் ஓரளவு நிதியளிக்கப்படும் |
| Spares மற்றும் accessories stock | working capital | service ஆரம்பிக்கும் நாளிலிருந்து தேவை |
| Workshop tools, lift, equipment | ஒருமுறை | bay எண்ணிக்கையைப் பொறுத்தது |
| DMS / IT, VAHAN dealer access | ஒருமுறை + மாத கட்டணம் | authorised dealer OEM system-இலும் VAHAN-இலும் report செய்ய வேண்டும் |
| ஊழியர் சம்பளம் (முதல் 3 மாதம்) | working capital | sales, service, F&I, delivery |
| Licence, registration கட்டணங்கள் | ஒருமுறை | trade certificate, GST, trade licence, pollution consent |
இதில் இரண்டு தலைப்புகள்தான் பெரும்பாலான பணத்தை விழுங்கும்: இடம் (deposit, வாடகை, CI fit-out) மற்றும் வாகன stock. முதல் தலைப்பு ஒருமுறை capex, இரண்டாவது சுழலும் working capital. இந்த வித்தியாசத்தைப் புரிந்துகொள்ளாமல் திட்டமிட்டால், showroom திறந்த மூன்றாவது மாதத்தில் stock வாங்க பணம் இருக்காது. Stock funding-க்கு OEM-இன் channel finance-ஐயும், தேவைப்பட்டால் business loan வழிகளையும் முன்கூட்டியே பேசி வையுங்கள்.
2025 செப்டம்பர் 22 முதல் அமலான GST 2.0 ஒரு unit-க்கான working capital தேவையையும் மாற்றியிருக்கிறது. 350cc வரையிலான பைக், scooter-களுக்கு GST 28%-லிருந்து 18% ஆகக் குறைந்தது; 350cc-க்கு மேல் 40%; electric இரு சக்கர வாகனங்களுக்கு 5% (ஆதாரம்: PIB / நிதி அமைச்சகம், 56-வது GST Council FAQ). Mass-market stock-கின் invoice மதிப்பு குறைந்ததால் அதே பணத்தில் சற்று அதிக வாகனங்களை நிறுத்த முடியும், ஆனால் 350cc+ premium stock-கின் சுமை கூடியிருக்கிறது.
EV dealership-இல் கணக்கு வேறு. வாகன விலை குறைவு, GST 5%, அதனால் stock-இல் மாட்டும் பணம் குறைவு; ஆனால் charging setup, battery கையாளும் ஏற்பாடு, spares-க்குப் பதிலாக diagnostics சார்ந்த service ஆகியவை புதிய செலவுகள்.
ஒரு பைக் விற்றால் dealer-க்கு எவ்வளவு margin?
FADA-வின் fixed dealer margin ஆய்வின்படி வாகன வகைகள் முழுவதும் dealer margin ex-showroom விலையில் 2.9% முதல் 7.49% வரை; தொழில் சராசரி 5%-க்கும் கீழ், இரு சக்கர வாகனங்கள் இந்த band-இன் கீழ் முனையில் இருக்கின்றன (ET Auto, FADA ஆய்வு). இதுவே இன்றுவரை வெளியான சமீபத்திய cross-brand கணக்கு; அதற்குப் பிறகு எந்த OEM-உம் brand வாரியான இரு சக்கர margin-ஐ வெளியிடவில்லை. குறைந்தபட்சம் 7% margin வேண்டும் என்பது FADA நீண்ட காலமாக OEM-களிடம் வைத்து வரும் கோரிக்கை.
இதை ரூபாயில் மாற்றினால்: ₹80,000 ex-showroom scooter-இல் தோராயமாக ₹2,000-₹5,000 (2026 மதிப்பீடு, மேற்கண்ட சதவீதத்திலிருந்து கணக்கிடப்பட்டது). 350cc+ மற்றும் premium model-களில் ரூபாய்த் தொகை பெரிதாகத் தெரியும், காரணம் margin சதவீதம் அல்ல, ticket size.
பழைய கட்டுரைகள் "scooter-க்கு ₹50,000-₹75,000, motorcycle-க்கு ₹75,000-₹1 லட்சம் margin" என்று சொன்னதை மறந்துவிடுங்கள். பெரும்பாலான scooter-களின் முழு ex-showroom விலையே ₹75,000-₹1.1 லட்சம் தான்; முழு விலைக்கு நிகரான margin என்பது கணக்கிலேயே சாத்தியமில்லை. அதேபோல் "மாதம் 10%-12% லாபம்" என்ற பழைய எண்ணும் இன்றைய fixed margin-இல் சாத்தியமில்லை. Margin பேசும்போது அது ஒரு unit-க்கானதா, மாதத்துக்கானதா என்பதைத் தெளிவாகக் கேளுங்கள்.
உண்மையான dealership வருமானம் வாகன margin-இல் மட்டும் இல்லை:
| வருமான வழி | எங்கிருந்து வருகிறது |
|---|---|
| Vehicle margin | ex-showroom விலையின் சிறு சதவீதம், மேலே பார்த்தது |
| Service labour | period service, repair, running repair |
| Spares, accessories | helmet, guard, seat cover, oil |
| Insurance commission | policy விற்பனை மற்றும் renewal |
| Finance payout / DSA commission | financier-இடமிருந்து வரும் per-case payout |
| Extended warranty, AMC | delivery நேரத்தில் விற்பனை |
| Exchange, used vehicle | பழைய வாகன மதிப்பீடு மற்றும் மறுவிற்பனை |
| Registration handling | temporary, permanent registration சேவை |
இங்கே 2026-இன் மிக முக்கியமான உண்மை: workshop தானாக நின்று லாபம் தராது. FADA-வின் two-wheeler vertical தலைவர் Business Standard-இடம் (2026 செப்டம்பர் 1) சொன்னபடி, இரு சக்கர workshop ஒரு வாகனத்துக்கு சராசரியாக ₹300 வருமானம் ஈட்டுகிறது, dealer-களின் இலக்கு ₹500; கார் workshop-இல் இது சுமார் ₹5,000. தனியாகக் கணக்கிட்டால் சுமார் 70% இரு சக்கர workshop-கள் நஷ்டத்தில் இருக்கும் என்றும், sales-உம் service-உம் சேர்ந்தால் மட்டுமே dealership லாபகரமாகும் என்றும் அவர் சொல்கிறார். Dealer-களில் 52% பேர் profitability மற்றும் margin-ஐயே தங்கள் மிகப்பெரிய பிரச்சினையாகக் குறிப்பிட்டுள்ளனர்; unorganised multi-brand garage-கள் service volume-ஐ எடுத்துச் செல்கின்றன.
அந்த margin-இலிருந்து கழிக்க வேண்டியவை: stock-மீதான வட்டி, ஊழியர் சம்பளம், வாடகை, மின்சாரம், மற்றும் brand கேட்கும் marketing contribution. மீதம் இருப்பதுதான் உண்மையான contribution.
எந்த dealership format-க்கு apply செய்வது?
Format-களின் பெயர்கள் தொழில் தரநிலை அல்ல, ஒவ்வொரு OEM-க்கும் தனித்தனி. TVS-இன் விண்ணப்பத்தில் இரண்டே வாய்ப்புகள்: Authorised Main Dealer மற்றும் Authorised Dealer (Sub-Dealer). Honda-வின் form State, City, Type மட்டும் கேட்கிறது. Hero MotoCorp தன் mainline network-உடன் premium retail format-ஆன Hero Premia-வையும், Vida EV outlet-களையும் தனியாக நடத்துகிறது. பழைய "Dealer Point / ASSC" சொல்லாடல் இப்போது பொதுவானது அல்ல, விண்ணப்பிக்கும் brand-இன் சொந்த label-ஐயே பயன்படுத்துங்கள்.
நடைமுறையில் தேர்வு இதுதான்: showroom, workshop, spares மூன்றும் கொண்ட முழு dealer point-ஆ, அல்லது குறைந்த முதலீட்டில் sub-dealer / sales-and-service outlet-ஆ. முழு dealer point-க்கு அதிக இடம், அதிக ஊழியர், அதிக stock; sub-dealer format main dealer-இன் கீழ் இயங்குவதால் நுழைவுச் செலவு குறைவு, ஆனால் margin-உம் கட்டுப்பாடும் வேறு.
இடம் தொடர்பான ஒரு விஷயத்தில் நேர்மையாக இருக்க வேண்டும்: இரண்டு outlet-களுக்கு இடையே எவ்வளவு தூரம் இருக்க வேண்டும் என்பதை எந்த OEM-உம் வெளியிடுவதில்லை. Territory dealership agreement-இல் முடிவாகிறது, மேலும் brand-க்கு அந்தப் பகுதியில் இடைவெளி இருந்தால் மட்டுமே புதிய appointment திறக்கும். இடம், ஊழியர் எண்ணிக்கை தொடர்பான norm-களும் வெளியில் கிடைக்காது; அவை LOI-உடன் வரும் CI manual-இல் இருக்கும்.
OEM-இடம் dealership-க்கு எப்படி apply செய்வது?
விண்ணப்பம் எப்போதும் தயாரிப்பு நிறுவனத்தின் சொந்த இணையதளத்தில் இருக்கும் dealer enquiry form வழியாகவே. Royal Enfield-இன் form பெயர், வயது, கல்வித் தகுதி, நிறுவனப் பெயர், mobile, email, முகவரி, pincode, dealership வேண்டிய நகரம், நீங்கள் ஏற்கனவே RE dealer/vendor-ஆ, enquiry-இன் மூலம் ஆகியவற்றைக் கேட்கிறது. TVS-இன் form இரண்டு பகுதிகள்: personal விவரங்களுக்குப் பிறகு தற்போதைய வணிகப் பெயர், அனுபவ ஆண்டுகள், கோடியில் வணிக turnover, வணிக வகை, ஏற்கனவே இரு சக்கர dealership வைத்திருக்கிறீர்களா மற்றும் எந்த brand-உடன், விண்ணப்பிக்கும் நகரம், site கிடைக்குமா, முன்மொழியப்பட்ட நிலம் owned/leased/rented என்பது, OTP verification.
இந்தக் கேள்விகளே நிறுவனம் எதைப் பார்க்கிறது என்பதைச் சொல்கின்றன: நீங்கள் ஏற்கனவே நடத்தும் வணிகத்தின் track record, turnover, மற்றும் site-மீது உங்களுக்கு இருக்கும் கட்டுப்பாடு. இவை மூன்றும் தயாராக இல்லாமல் form நிரப்புவது நேரவிரயம்.
பொதுவான வரிசை இப்படி நகரும்: online enquiry, regional sales team-இன் தொடர்பு மற்றும் நேர்காணல், site visit மற்றும் site approval, LOI, dealership agreement, CI படி fit-out, launch. இதற்கான காலம் brand-ஐயும் அந்தப் பகுதியில் இடைவெளி இருக்கிறதா என்பதையும் பொறுத்தது; ஒரு தேதியை யாரும் உறுதியாகச் சொல்ல முடியாது.
விலைக்கு முன் "வாய்ப்பு இருக்கிறதா" என்பதைப் பாருங்கள். 2026 செப்டம்பர் 2 நிலவரப்படி Honda Motorcycle & Scooter India-வின் Become a Dealer பக்கத்தில் "Currently HMSI is not accepting applications for dealership" என்று இருக்கிறது. Hero MotoCorp பொது dealership enquiry form எதையும் வெளியிடவில்லை. Royal Enfield-உம் TVS-உம் live form-களை நடத்துகின்றன. இவை territory இடைவெளிக்கு ஏற்பத் திறக்கும், மூடும், அதனால் விண்ணப்பிக்கும் அன்று OEM-இன் சொந்தப் பக்கத்தைப் பாருங்கள்.
"Dealership வாங்கித் தருகிறோம்" என்று கட்டணம் கேட்கும் broker தளங்களையும், franchise listing directory-களையும் நம்ப வேண்டாம். Royal Enfield, TVS, Honda, Ola Electric ஆகியவற்றின் விண்ணப்ப வழி என்பது அவரவர் இணையதளத்தில் இருக்கும் சொந்த enquiry form மட்டுமே, அந்த form நிரப்புவதற்கு எந்தக் கட்டணமும் இல்லை.
பைக் showroom-க்கு என்ன licence, registration தேவை?
பெரும்பாலான கட்டுரைகள் விட்டுவிடும் licence இதுதான்: RTO trade certificate. Registration ஆகாத stock வைத்திருக்கும் dealer, registering authority-இடம் Form 16-இல் trade certificate பெற வேண்டும். அது 12 மாதங்களுக்கு செல்லுபடி, இந்தியா முழுவதும் பொருந்தும், ஒவ்வொரு வாகன வகைக்கும் (motor cycle தனி வகை) தனி விண்ணப்பம் வேண்டும். Motorcycle வகைக்கு grant அல்லது renewal கட்டணம் ₹500, duplicate (Form 18) ₹300, GST தனி (ஆதாரம்: Parivahan Sewa, MoRTH trade certificate பக்கம், 2026 செப்டம்பர் நிலவரப்படி). முக்கியமான கட்டுப்பாடு: trade certificate வைத்திருப்பவர் registration இல்லாமல், தற்காலிகமோ நிரந்தரமோ இல்லாமல், வாடிக்கையாளருக்கு வாகனத்தை ஒப்படைக்கக் கூடாது.
Delivery நாளில் dealer சேகரிக்க வேண்டியவை temporary registration-க்கானவை: Form 20 விண்ணப்பம், Form 21 sale certificate, Form 22 roadworthiness certificate, செல்லுபடியாகும் insurance certificate, முகவரிச் சான்று, PUC certificate, PAN நகல் அல்லது Form 60/61. Temporary registration அதிகபட்சம் சுமார் ஒரு மாதம் செல்லுபடி, இரண்டு முறை நீட்டிக்கலாம். சட்டப்பூர்வ கட்டணங்கள் (Parivahan Sewa fees & user charges, 2026 செப்டம்பர் நிலவரப்படி): motorcycle registration ₹300, smart-card RC-க்கு கூடுதலாக ₹200, motorcycle hypothecation endorsement ₹500, அனைத்தும் GST தவிர்த்து.
மற்ற registration-கள்:
- வணிக அமைப்பு: proprietorship, partnership, LLP, private limited நான்கும் இன்றும் சாத்தியம். சிறிய outlet-க்கு proprietorship போதும்; வெளி முதலீடு வரும் திட்டம் இருந்தால் LLP அல்லது Pvt Ltd. National Single Window System-இல் இப்போது PAN-தான் ஒற்றை business user ID; sole proprietor DigiLocker மூலம் verify செய்யலாம். MSME பதிவு இருந்தால் MSME registration-ஐ பெயரால் சரிபார்க்கும் முறை தெரிந்துவைத்துக்கொள்ளுங்கள்.
- GST: GSTIN கட்டாயம், gst.gov.in-இல் online. 2025 செப்டம்பர் 22 முதல் 350cc வரை 18%, 350cc-க்கு மேல் 40%, electric இரு சக்கர வாகனம் 5%, வாகனங்கள் மீதான compensation cess நீக்கப்பட்டது. CBIC Circular எண் 231/25/2024-GST (2024 செப்டம்பர் 10) படி, dealership norm-களின்படி outlet-இல் வைத்திருக்கும் demo vehicle-களுக்கு authorised dealer input tax credit கோர முடியும், அவை புத்தகத்தில் capital asset-ஆக இருந்தாலும் சரி.
- Trade licence மற்றும் shops and establishment: இவை மாநில/நகராட்சி விஷயம். பெரும்பாலான மாநிலங்களில் இப்போது fire NOC, pollution consent உடன் சேர்த்து National Single Window System வழியாகவே செல்கிறது. தேசிய அளவில் ஒரே கட்டணம் என்பது கிடையாது, உங்கள் நகராட்சியிடமோ CA-விடமோ உறுதி செய்யுங்கள்.
- Workshop தொடர்பானவை: மாநில மாசுக் கட்டுப்பாட்டு வாரிய consent தேவை. பயன்படுத்திய engine oil-ஐயும் ஆயுள் முடிந்த battery-களையும் அங்கீகரிக்கப்பட்ட handler-களுக்கே அனுப்ப வேண்டும். Battery Waste Management Rules 2022 CPCB-இன் தனி EPR portal வழியாக இயங்குகிறது; EPR பதிவுக் கடமை producer மற்றும் importer மீது இருக்கிறது, dealer மீது அல்ல.
- Banking மற்றும் tie-up: current account கட்டாயம், அத்துடன் OEM channel finance / stock funding வசதி. Stock invoice-இல் வாங்கிய பிறகுதான் retail ஆகிறது என்பதால் இது optional அல்ல. Insurance மற்றும் finance tie-up-களுக்கு அந்தந்த நிறுவனத்தின் compliance நடைமுறையைப் பின்பற்ற வேண்டும்.
ஒரு விதி இன்னும் தெளிவாகவில்லை. அனைத்து இரு சக்கர வாகனங்களுக்கும் ABS கட்டாயம் என்ற MoRTH-இன் 2025 ஜூன் வரைவு 2026 ஜனவரி 1 முதல் அமல் என்று சொல்லப்பட்டது; 2025 நவம்பரில் சிறிய engine capacity-களுக்கு தள்ளிவைக்கப்படலாம் என்று செய்திகள் வந்தன, 2026 ஜூலையில் அரசு performance-based braking norm-களைப் பரிசீலித்து வருகிறது. 2026 செப்டம்பர் நிலவரப்படி இறுதி முடிவு வரவில்லை; entry commuter model-கள் இன்றும் drum brake-உடன் integrated அல்லது synchronised braking-இல் வருகின்றன. Stock திட்டமிடும்போது இதை ஒரு மாறக்கூடிய விஷயமாகவே வைத்துக்கொள்ளுங்கள்.
Showroom-க்கு இடம், layout எப்படித் தேர்வு செய்வது?
முதலில் frontage. வாகனங்கள் சாலையிலிருந்து தெரிய வேண்டும், வாடிக்கையாளர் வண்டி நிறுத்த இடம் வேண்டும், test ride கிளம்பவும் திரும்பவும் வசதி வேண்டும். Test ride வெறும் நல்ல பழக்கம் அல்ல: trade certificate விதிகளின்படி வாங்க வரும் நபருக்கு நியாயமான அளவு trial run கொடுப்பது அனுமதிக்கப்பட்ட பயன்பாடுகளில் ஒன்று.
உள்ளே தனித்தனி zone-கள் தேவை: display, ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட sales desk, finance மற்றும் insurance desk, accessories counter, delivery bay, வாடிக்கையாளர் காத்திருக்கும் இடம், பின்னால் workshop bay-கள். Display-க்கு carpet area-வில் எவ்வளவு சதவீதம் என்று எந்த brand-உம் வெளியிடுவதில்லை; அந்த அளவுகள் LOI-க்குப் பிறகு வரும் corporate identity manual-இல் இருக்கும். Workshop bay எண்ணிக்கையை எதிர்பார்க்கும் மாத விற்பனை மற்றும் ஒரு நாளைக்கு எத்தனை job card முடிக்க வேண்டும் என்பதிலிருந்து கணக்கிடுங்கள், கிடைக்கும் இடத்திலிருந்து அல்ல.
Catchment கணக்கு மூன்று கேள்விகள்: அதே brand-இன் outlet-கள் அருகில் எங்கே இருக்கின்றன, உங்களை நோக்கி வரும் feeder கிராமங்கள் எவை, அந்தப் பகுதியில் finance penetration எப்படி இருக்கிறது. கடைசி கேள்வி முக்கியம், ஏனெனில் இரு சக்கர விற்பனையில் பெரும்பகுதி finance-இல் நடக்கிறது. GST 2.0-க்குப் பிறகு mass இரு சக்கர பிரிவில் financier-களின் ஆர்வம் விரிவடைந்திருப்பதாக FADA குறிப்பிட்டுள்ளது.
பைக் dealership லாபகரமானதா? எதனால் தோல்வி வருகிறது?
"மாதம் ₹4 லட்சம் லாபம்" போன்ற தட்டையான எண்களை நம்ப வேண்டாம்; அவற்றுக்கு எந்த ஆதாரமும் இல்லை. சரியான கேள்வி: நிலையான செலவை ஈடுகட்ட மாதம் எத்தனை வாகனம் விற்க வேண்டும்.
கணக்கு எளிது. மாத நிலையான செலவு (வாடகை + சம்பளம் + மின்சாரம் + stock வட்டி + marketing contribution) ஐ ஒரு unit-இன் contribution-ஆல் வகுக்கவும். உதாரணமாக, ₹80,000 scooter-இல் 4% margin என்றால் contribution சுமார் ₹3,200; மாத நிலையான செலவு ₹4 லட்சம் என்றால் break-even சுமார் 125 units. இது ஒரு method-ஐக் காட்டும் உதாரணம் மட்டுமே; உங்கள் வாடகை, brand, model mix-ஐ வைத்தே உண்மையான எண்ணைப் போடுங்கள். Service, spares, insurance, finance payout சேர்த்தால் தேவையான unit எண்ணிக்கை குறையும், மற்றும் இரு சக்கர வணிகத்தில் இந்த வழிகள்தான் வித்தியாசத்தை உண்டாக்குகின்றன.
தோல்விக்கான காரணங்கள் திரும்பத் திரும்ப ஒரே மாதிரி இருக்கின்றன. தேவைக்கு அதிகமாகக் கட்டிய showroom நிலையான செலவை நிரந்தரமாக உயர்த்திவிடும். Service capacity குறைவாக இருந்தால் வாடிக்கையாளர் இரண்டாவது service-க்கே பக்கத்து garage-க்குப் போய்விடுவார், அதனுடன் spares வருமானமும் போகும். Volume சரியும் மாதங்களில் stock-மீதான வட்டி margin-ஐ முழுங்கிவிடும். Festive சார்பு உண்மையானது: 2025 அக்டோபரில் நவராத்திரி-தீபாவளி சேர்ந்து வந்ததால் அனைத்து வகை வாகனங்களும் சேர்ந்த மொத்த வாகன retail 40 லட்சம் units-ஐத் தாண்டி எக்காலத்திலும் இல்லாத மாத அளவைத் தொட்டது (FADA). அந்த 40 லட்சம் இரு சக்கர மட்டும் அல்ல; இரு சக்கர மாத retail தனியாகப் பார்த்தால் 2026 ஜூலையில் 18,18,289 units (FADA). 2026-இல் தீபாவளி நவம்பருக்கு நகர்கிறது, அதனால் அக்டோபர் 2026 ஒப்பீட்டுக்கு உயர்ந்த base-ஐ எதிர்கொள்ளும்; stock மற்றும் வட்டி முடிவுகளை அதற்கேற்ப திட்டமிடுங்கள்.
நான்காவது காரணம் அமைதியாக வருவது: வசூல் கண்காணிப்பு. Financier payout, insurance commission, corporate மற்றும் fleet வாடிக்கையாளர்களின் பாக்கி, workshop-இல் கடனில் போன வேலை, இவை அனைத்தும் தனித்தனி இடங்களில் கிடக்கும். யாருக்கு எவ்வளவு பாக்கி என்ற கணக்கை நாள்தோறும் வைக்க OkCredit போன்ற இலவச digital khata app-ஐப் பயன்படுத்தலாம்; ஒவ்வொரு entry-க்கும் வாடிக்கையாளருக்கு SMS போகிறது, நிலுவைத் தொகைக்கு தானியங்கி payment reminder-ம் அனுப்பப்படுகிறது (Play Store-இல்).
EV two-wheeler dealership-க்கு போகலாமா?
EV இனி ஓரங்கட்டப்பட்ட பிரிவு அல்ல. FADA-வின் FY2025-26 முழு ஆண்டு retail கணக்கில் இரு சக்கர விற்பனையில் EV பங்கு 6.54%; அதே FADA-வின் மாதவாரி retail கணக்கில் 2026 ஜூலையில் அது 11.24% என்ற சாதனை அளவை எட்டியது, அதே மாதத்தில் அனைத்து வகை EV retail சேர்ந்து 3,27,901 units என்ற எக்காலத்திலும் இல்லாத உச்சம்.
Brand appointment முறையும் மாறியிருக்கிறது. Ola Electric ஐந்து ஆண்டுகள் நிறுவனச் சொந்தக் கடைகளை மட்டும் நடத்திவிட்டு, இப்போது "Ola Network Partner" திட்டத்தில் முதல் முறையாக dealer partnership-களைத் திறந்திருக்கிறது. Partner-கள் S1 scooter, Roadster motorcycle, Ola Shakti storage விற்பார்கள்; அறிமுகப்படுத்திய dealer வேலைத் தொடங்கி 100 delivery முடித்தால் ₹1,00,000 referral reward உண்டு. விண்ணப்பம் மாநிலம், தற்போதைய வணிக வகை, retail அனுபவ ஆண்டுகளைக் கேட்கிறது.
மானியம் dealer-இன் பொறுப்பு மற்றும் cash flow விஷயம். PM E-DRIVE-இல் ஒரு electric இரு சக்கர வாகனத்துக்கு அதிகபட்சம் ₹5,000 சலுகை; 2026 ஆகஸ்டில் அரசு e2W-க்காக கூடுதலாக ₹1,000 கோடி ஒதுக்கி, சலுகையை 2028 மார்ச் வரை நீட்டித்தது. ஆனால் நிரந்தரம் என்று நினைக்க வேண்டாம்: electric முச்சக்கர (L5) மானியம் 41% penetration எட்டியதும் 2025 டிசம்பரில் நிறுத்தப்பட்டது. கனரக தொழில் அமைச்சகம் பயன்படுத்தும் penetration கணக்கில் e2W பங்கு சுமார் 7.6%, அமைச்சகத்தின் இலக்கு 9%-10%.
பொருளாதாரத்தில் இரண்டு வித்தியாசங்கள். Service வருமானம் மெலிதானது, ஏனெனில் periodic oil change, clutch, chain வேலைகள் இல்லை; அதே நேரம் charging, battery சார்ந்த support கடமைகள் உங்கள் மீது வரும். இரண்டாவது, brand நிலைத்தன்மை. விண்ணப்பிக்கும் முன் அந்த EV brand-இன் dealer programme இப்போதும் இயங்குகிறதா, service backbone இருக்கிறதா என்பதைச் சரிபாருங்கள். வேறு துறைகளையும் ஒப்பிட்டுப் பார்க்க விரும்பினால் car wash business மற்றும் வணிக யோசனைகளின் பட்டியல் பயனுள்ளதாக இருக்கும்.
சந்தை பெரிதுதான்: SIAM-இன் உலகளாவிய தரவுப்படி 2024-இல் விற்பனையான சுமார் 6.34 கோடி இரு சக்கர வாகனங்களில் சுமார் 31% இந்தியாவில், China (27%), Indonesia (10.1%), Vietnam (4.9%), Philippines (3%) ஆகியவற்றுக்கு முன்னால். FY2025-26-இல் உள்நாட்டு விற்பனை 2,17,05,974 units, முந்தைய ஆண்டை விட 10.7% அதிகம், FY2018-19-இன் சாதனையை ஏழு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு முறியடித்தது (SIAM, 2026 ஏப்ரல் 14). Retail பக்கம் FADA கணக்கில் 2,14,20,386 units, 13.40% வளர்ச்சி. ஆனால் சந்தை வளர்வது dealership லாபகரமாக இருக்கும் என்று உறுதி தராது; அதைத் தீர்மானிப்பது உங்கள் நிலையான செலவும், service capacity-யும், வசூல் ஒழுங்கும்தான்.
அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகள்
பைக் dealership தொடங்க எவ்வளவு பணம் தேவை?
எந்த இரு சக்கர OEM-உம் முதலீட்டுத் தொகையை வெளியிடுவதில்லை (2026 செப்டம்பர் நிலவரம்), எனவே ஒற்றை எண்ணை நம்ப வேண்டாம். Line item வாரியாகக் கணக்கிடுங்கள்: OEM security deposit, showroom deposit மற்றும் வாடகை, CI fit-out, வாகன stock, spares, workshop tools, DMS/IT, ஊழியர். ₹70,000 invoice மதிப்புள்ள 30 commuter வாகனங்களின் opening stock மட்டுமே சுமார் ₹21 லட்சம், அதனால் "₹5-₹10 லட்சத்தில் showroom" என்ற பழைய கூற்று இன்று சாத்தியமில்லை.
ஒரு பைக் விற்றால் dealer-க்கு எவ்வளவு margin?
FADA ஆய்வின்படி fixed dealer margin ex-showroom விலையில் 2.9% முதல் 7.49% வரை, தொழில் சராசரி 5%-க்கும் கீழ், இரு சக்கர வாகனங்கள் band-இன் கீழ் முனையில். ₹80,000 scooter-இல் இது தோராயமாக ₹2,000-₹5,000 (2026 மதிப்பீடு). "ஒரு scooter-க்கு ₹50,000 margin" என்பது தவறு, ஏனெனில் அது வாகனத்தின் முழு விலைக்கு அருகில் இருக்கும்.
Honda dealership-க்கு இப்போது apply செய்யலாமா?
முடியாது. 2026 செப்டம்பர் 2 நிலவரப்படி Honda Motorcycle & Scooter India-வின் Become a Dealer பக்கம் "Currently HMSI is not accepting applications for dealership" என்று தெரிவிக்கிறது. Royal Enfield மற்றும் TVS live application form-களை நடத்துகின்றன; Hero MotoCorp பொது dealership enquiry form எதையும் வெளியிடவில்லை. இவை territory இடைவெளியைப் பொறுத்து மாறுவதால் விண்ணப்பிக்கும் அன்று OEM-இன் பக்கத்தைப் பாருங்கள்.
Showroom-க்கு என்ன licence-கள் கட்டாயம்?
RTO trade certificate (Form 16, 12 மாத செல்லுபடி, motorcycle வகைக்கு ₹500, GST தனி), GSTIN, நகராட்சி trade licence, shops and establishment பதிவு, workshop-க்கு மாநில மாசுக் கட்டுப்பாட்டு வாரிய consent மற்றும் fire NOC. Trade certificate வைத்திருப்பவர் registration இல்லாமல் வாகனத்தை ஒப்படைக்கக் கூடாது; delivery-க்கு Form 20 உடன் Form 21, Form 22, insurance, PUC, PAN அல்லது Form 60/61 தேவை.
EV இரு சக்கர dealership நல்ல தேர்வா?
EV பங்கு வளர்கிறது: FY2025-26 இரு சக்கர retail-இல் 6.54%, 2026 ஜூலையில் 11.24% சாதனை (FADA). Ola Electric முதல் முறையாக dealer partnership-களைத் திறந்திருக்கிறது, PM E-DRIVE e2W சலுகை வாகனத்துக்கு ₹5,000 வரை 2028 மார்ச் வரை நீட்டிக்கப்பட்டுள்ளது. ஆனால் service வருமானம் மெலிதானது, மானியங்கள் நிரந்தரம் அல்ல (e3W மானியம் 2025 டிசம்பரில் நிறுத்தப்பட்டது), எனவே brand-இன் dealer programme இயங்குகிறதா என்பதைச் சரிபார்த்தே முடிவெடுங்கள்.