
2026 मध्ये जिम बिझनेस कसा सुरू करावा याचं एकच उत्तर नाही, कारण खर्च format वर ठरतो: 500-1,000 sq ft चं साधं neighbourhood जिम ₹8-15 लाख, 1,500-2,000 sq ft चं AC जिम ₹15-30 लाख, tier-1 मधलं full-service जिम ₹35 लाख ते ₹1.5 कोटी. Franchise घेतली तर ₹1-3.5 कोटी. Break-even साधारण 12 ते 30 महिने.
एक गोष्ट सुरुवातीलाच स्पष्ट करतो. जुन्या लेखांमध्ये "₹5-10 लाखात जिम" असा आकडा फिरत असतो. 2026 मध्ये तो आकडा फक्त छोट्या गावातल्या, 1,000 sq ft पेक्षा कमी जागेतल्या जिमला लागू होतो. बाकी सगळ्या format साठी तो आता चुकीचा आहे.
जिम सुरू करायला 2026 मध्ये नेमका किती खर्च येतो?
Format नुसार 2026 चे setup खर्चाचे band असे आहेत:
| Format | जागा | One-time setup खर्च (2026) |
|---|---|---|
| Budget neighbourhood जिम | 500-1,000 sq ft | ₹8-15 लाख |
| Mid-segment AC जिम | 1,500-2,000 sq ft | ₹15-30 लाख |
| Full-service tier-1 जिम | 3,000+ sq ft | ₹35 लाख ते ₹1.5 कोटी |
| National franchise outlet | ब्रँडनुसार 2,000-7,000 sq ft | ₹1 ते ₹3.5 कोटी |
IIFL Finance च्या जून 2026 च्या guide नुसार 500 sq ft साठी ₹5-10 लाख, 1,500 sq ft साठी ₹15-25 लाख आणि 3,000 sq ft साठी ₹35-50 लाखांपुढे खर्च येतो; MyGymDesk च्या 2026 च्या calculator मध्ये tier-1 full-service साठी वरची मर्यादा ₹1.5 कोटीपर्यंत जाते. Tier-2 आणि tier-3 शहरांत तोच spec साधारण 40-60% कमी खर्चात उभा राहतो, आणि हा फरक मुख्यतः भाडं व interiors मुळे येतो.
खर्चाच्या ओळी अशा फुटतात (2026 चे दर):
- Deposit आणि भाडं. Metro मध्ये commercial जागेचं भाडं ₹40-100 प्रति sq ft प्रति महिना आणि 3 ते 6 महिन्यांचा deposit आधी भरावा लागतो.
- Flooring आणि interiors. Rubber flooring ₹60-120 प्रति sq ft, म्हणजे 2,000 sq ft वर ₹1.2-2.4 लाख. Soundproofing ₹80-150 प्रति sq ft, HVAC आणि electrical ₹1-3 लाख, आरसे व fit-out ₹50,000 ते ₹1.5 लाख. सगळं मिळून tier-2 मध्ये ₹4-8 लाख आणि tier-1 मध्ये ₹8-15 लाख (Energie Fitness, जून 2026).
- Equipment. 1,000-1,500 sq ft च्या floor साठी ₹5-15 लाख, 2,000-4,000 sq ft साठी ₹20-50 लाख (Jerai Fitness, जून 2026).
- Software, signage आणि launch marketing. हे आकडे शहरानुसार बदलतात, त्यामुळे स्वतःचे quotes घ्या.
पूर्वी विरुद्ध आता: 2021 च्या लेखांत interiors साठी "₹30,000 पुरतात" असं लिहिलं जायचं. 2026 मध्ये एकट्या rubber flooring चं बिल त्याच्या चौपट होतं. जुना आकडा वाचून budget बांधलं तर fit-out अर्ध्यावर थांबतं.
आणि सगळ्यात महत्त्वाचं: setup खर्च आणि working capital वेगळे ठेवा. पहिल्या 3 ते 6 महिन्यांचं भाडं, पगार, वीज आणि marketing हातात शिल्लक असल्याशिवाय जिम उघडू नका, कारण membership चा पैसा पहिल्या दिवसापासून खर्च भागवत नाही.
जिम खरंच फायद्यात चालतं का, आणि break-even कधी होतो?
फायदा एका साध्या गणितावर ठरतो: active members × प्रत्यक्ष मिळणारी महिन्याची fee, वजा दर महिन्याचा fixed खर्च. Break-even साधारण tier-2 मध्ये 12-20 महिने आणि tier-1 मध्ये 18-30 महिने लागतं (MyGymDesk व Energie Fitness, 2026).
महिन्याचा fixed खर्च असा उभा राहतो:
| खर्च | 2026 मधला अंदाज |
|---|---|
| भाडं (2,000 sq ft, metro) | ₹80,000 ते ₹2 लाख |
| Staff पगार | tier-2 मध्ये ₹40,000-80,000, tier-1 मध्ये ₹80,000-1,50,000 |
| वीज, AMC, software, marketing | supplier आणि vendor quotes वरून स्वतः भरा |
Equipment AMC चा कोणताही भरवशाचा published आकडा 2026 मध्ये उपलब्ध नाही. Equipment guides फक्त AMC मध्ये काय असावं ते सांगतात: technician किती वेळात येणार, spare parts मिळणार का, आणि cardio motors वर 3-5 वर्षांची warranty. त्यामुळे AMC ला equipment किंमतीच्या टक्केवारीत धरा आणि supplier कडून लेखी quote घ्या.
एक worked example. समजा tier-1 मध्ये 2,000 sq ft चं AC जिम आहे. भाडं ₹1.2 लाख, पगार ₹1 लाख आणि वीज, AMC, software व marketing मिळून ₹80,000 धरले, तर महिन्याचा fixed खर्च ₹3 लाख. Standard membership चा list दर ₹1,200-2,000 असला तरी annual आणि quarterly discount नंतर प्रत्यक्ष हातात पडणारी सरासरी fee ₹1,200 च्या आसपास येते. म्हणजे फक्त fixed खर्च भागवायला 250 active members लागतात. Capex परत मिळवायचा असेल तर त्यावर आणखी members हवेत.
इथेच बहुतेक नवे मालक चुकतात. List price बघून revenue चा अंदाज बांधतात, पण annual pack मध्ये सवलत दिल्यावर realised fee खूप खाली येते. cult.fit स्वतःच्या annual gym pass वर महिन्याचा प्रभावी दर साधारण ₹1,371 दाखवतं, आणि तो देशातला एक मोठा brand आहे. स्वतंत्र जिमला त्यापेक्षा जास्त realised fee टिकवणं सोपं नसतं.
दुसरी गोष्ट footfall नाही, renewal आहे. दर महिन्याला नवीन members आणले पण जुने परत आले नाहीत, तर member count जागच्या जागी राहतो आणि sales चा खर्च मात्र वाढत जातो. NSO च्या Time Use Survey 2024 नुसार व्यायाम करणाऱ्यांपैकी 42% लोक 30 मिनिटं किंवा त्याहून कमी वेळ देतात, म्हणजे तुमचा typical member दोन तास घालवणारा उत्साही नाही, तो सवय टिकवायला येणारा माणूस आहे. Renewal तेव्हाच होतं जेव्हा त्याला 45 मिनिटांत ठरलेलं काम पूर्ण करता येतं.
Setup साठी बँकेचं कर्ज लागणार असेल तर business loan कसा मिळवायचा हे आधी वाचून कागदपत्रं तयार ठेवा.
किती जागा लागते आणि floor कसा मांडायचा?
जागा दिवसाच्या एकूण footfall वर नाही, तर peak hour ला एकाच वेळी किती लोक असतील यावर मोजा. Jerai Fitness च्या 2026 च्या commercial guide नुसार प्रति active user 10-20 sq ft वापरण्यायोग्य जागा धरा; म्हणजे 2,000 sq ft चा workout area एका वेळी साधारण 100-150 लोक सांभाळू शकतो, आणि हे reception, changing room व चालण्याफिरण्याची जागा वगळून.
Peak hour कधी असतो हे आता अंदाजाने ठरवायची गरज नाही. Time Use Survey 2024 मध्ये व्यायामाचा उच्चांक सकाळी 6.30 वाजता येतो, त्या वेळी दिवसभरातल्या 25.6% व्यायाम करणाऱ्यांची हालचाल सुरू असते. Treadmill ची संख्या, trainer चं roster आणि changing room चा आकार त्या एका तासावर ठरवा, दिवसाच्या सरासरीवर नाही.
Floor वाटताना cardio, free weights, machines, functional किंवा turf area, stretching, changing rooms आणि reception असे zone ठेवा. Free weights चा भाग structural load सहन करेल अशा ठिकाणी हवा, त्याखाली जाड rubber flooring हवं, आणि तिथे ceiling height कमी असेल तर overhead press सारखे व्यायाम असुरक्षित होतात. Ventilation आणि power load आधीच architect कडून तपासून घ्या; AC आणि cardio machines चा एकत्रित load बघून electrical connection चा sanctioned load वाढवावा लागतो.
जिमसाठी कोणते licence, registration आणि insurance लागतात?
2026 मध्ये एका जिमला साधारणपणे या नोंदणी लागतात: business entity registration (proprietorship, LLP किंवा private limited), मोफत Udyam MSME registration, राज्याचं Shops and Establishments registration, महापालिकेचा trade किंवा health-and-trade licence, GST registration, जागेच्या आकारानुसार fire NOC, music licence, राज्यात लागू असल्यास professional tax, आणि कर्मचारीसंख्या मर्यादेपुढे गेल्यावर PF व ESI.
GST मधला सगळ्यात मोठा बदल: PIB च्या 20 सप्टेंबर 2025 च्या factsheet नुसार 22 सप्टेंबर 2025 पासून gym, fitness centre, health club, salon आणि yoga centre वरचा GST 18% (input tax credit सह) वरून 5% (input tax credit शिवाय) झाला आहे. CBIC च्या स्पष्टीकरणानुसार 5% चा हा दर बंधनकारक आहे, 18% with ITC हा पर्याय आता उपलब्ध नाही. याचे दोन परिणाम आहेत: membership चा दर कमी करता येतो किंवा तेवढंच margin मध्ये राहतं, पण भाडं, equipment, fit-out, software व marketing वर भरलेला GST आता credit नाही, तो सरळ खर्च आहे.
Registration ची मर्यादा लक्षात ठेवा. Services साठी aggregate turnover ₹20 लाखांपुढे गेल्यावर GST registration सक्तीचं होतं (special category राज्यांत ₹10 लाख). त्यापेक्षा कमी billing असणारं एका मजल्यावरचं छोटं जिम GST च्या बाहेर राहतं.
Music हा दुसरा दुर्लक्षित मुद्दा. जिममध्ये recorded गाणी लावत असाल तर एक licence पुरत नाही: PPL India च्या tariff मध्ये Gymnasiums साठी वेगळी background music category आहे, IPRS गाण्यांच्या रचनेचं वेगळं licence देतं, आणि Novex कडे आणखी वेगळा repertoire आहे. दर शहराच्या वर्गावर आणि क्षेत्रफळावर ठरतो, त्यामुळे तिन्हींकडून premises साठी लेखी quote मागवा.
Insurance मध्ये public liability, trainers साठी professional indemnity आणि property व equipment cover असं package घेतलं जातं (SecureNow, जानेवारी 2026). Premium चा कोणताही published आकडा नाही, broker कडून quote घ्यावा लागतो. Insurance सोबत joining च्या वेळी प्रत्येक member कडून सही केलेलं health declaration आणि waiver घ्या; floor वर दुखापत होणं ही शक्यता आहे, अपवाद नाही.
Swimming pool, steam, sauna किंवा spa जोडणार असाल तर प्रत्येक wet area ला स्वतःची परवानगी, स्वतःचं budget आणि स्वतःची जबाबदारी येते, आणि हे नियम महापालिकेच्या आरोग्य विभागानुसार शहरागणिक बदलतात.
चांगली बातमी अशी की प्रक्रिया आता पूर्णपणे कागदी राहिलेली नाही. दिल्लीचं Shops and Establishments registration Labour Department च्या portal वरून पूर्णपणे online, विनाशुल्क आणि कागदपत्रं अपलोड न करता होतं. इतर राज्यांत fee आणि portal वेगळे आहेत, त्यामुळे तुमच्या महापालिकेकडून व labour department कडून यादी confirm करूनच पुढे जा. लहान व्यवसायांसाठी असलेल्या सरकारी योजना आणि धोरणं एकदा तपासून बघा, Udyam नोंदणी असेल तर काही ठिकाणी सवलत मिळते.
आधी कोणतं equipment घ्यायचं: नवीन, refurbished की lease?
Starter floor साठी dumbbell आणि kettlebell set, weight benches, cable pulley station, barbell व plates, दोन-तीन treadmill, elliptical, stationary cycle, abdominal crunch machine, aerobic steppers, Bosu ball आणि yoga mats एवढ्यावर सुरुवात होते. याचं 2026 चं बिल floor च्या आकारावर ठरतं: 1,000-1,500 sq ft साठी ₹5-15 लाख, 2,000-4,000 sq ft साठी ₹20-50 लाख आणि 5,000+ sq ft साठी ₹75 लाख ते ₹2 कोटीपुढे (Jerai Fitness, 2026). Mid-range commercial fit-out साठी ढोबळ नियम म्हणजे ₹700-1,200 प्रति sq ft.
पूर्वी विरुद्ध आता: जुन्या लेखांत "₹2-3 लाखात equipment" असा आकडा दिसतो. 2026 मध्ये एकट्या cardio machines चं बिल चालू जिमसाठी ₹3-15 लाख होतं. ₹2-3 लाख हे home gym किंवा micro-studio चं budget आहे, commercial floor चं नाही.
किंमतीतला सगळ्यात मोठा फरक imported विरुद्ध भारतीय बनावटीच्या machines मुळे येतो. भारतीय commercial brands मध्ये spare parts आणि technician लवकर मिळतात, ही गोष्ट AMC च्या दृष्टीने imported machine पेक्षा जास्त उपयोगी पडते.
खरेदी विरुद्ध lease चं गणित 2025 नंतर बदललं आहे. Core strength equipment साठी विकत घेणंच total cost of ownership वर स्वस्त पडतं, पण एक नवीन अडचण आली आहे: HSN 9506 खालच्या gym machines वर सप्टेंबर 2025 च्या rate reform नंतरही 18% GST लागू आहे, आणि membership वर output GST 5% without ITC असल्याने ते 18% परत मिळत नाहीत. म्हणजे equipment च्या बिलावर जवळपास सहावा हिस्सा कायमचा खर्च म्हणून बसतो. हा दर आणि ITC ची अडचण तुमच्या CA कडून एकदा confirm करून घ्या.
Cash कमी असेल तर दोन व्यवहार्य मार्ग आहेत. Certified refurbished घेणं किंवा खरेदी टप्प्यात करणं, यातून equipment च्या ओळीत साधारण 20-30% वाचतात. दुसरं म्हणजे पहिल्या batch मध्ये फक्त तेच घ्या जे peak hour ला रिकामं राहणार नाही, आणि दुसरा batch पहिल्या memberships च्या पैशातून घ्या. Leasing चे भारतातले भरवशाचे दर उपलब्ध नाहीत, त्यामुळे कोणी lease चा आकडा सांगत असेल तर तो लेखी करार वाचूनच स्वीकारा.
Membership चे दर कसे ठरवायचे?
2026 मध्ये महिन्याच्या membership चे प्रचलित band असे आहेत: basic जिम ₹700-1,200, standard ₹1,200-2,000 आणि premium किंवा boutique studio ₹3,000-6,000 (MyGymDesk व Energie Fitness, 2026). Tier-2 आणि tier-3 शहरांत हेच दर खालच्या टोकाला बसतात.
Package रचताना monthly, quarterly, half-yearly आणि annual असे चार पर्याय ठेवा, पण annual वर खोल सवलत देऊ नका. मोठी सवलत दिली की एका दिवसात cash येते, आणि पुढचे अकरा महिने त्या member कडून एक रुपयाही येत नाही; त्यात तो सहा आठवड्यांत येणं बंद झाला तर renewal ची शक्यताही संपते. Annual pack ला सवलतीऐवजी काहीतरी सेवा जोडा, उदाहरणार्थ ठराविक PT sessions किंवा diet consult.
Personal training ही वेगळी revenue line आहे आणि तीच बहुतेक जिममध्ये margin आणते. PT चं package वेगळं विकलं जातं आणि trainer ला त्यावर commission दिलं जातं, त्यामुळे trainer चा पगार fixed आणि variable अशा दोन भागांत ठरवावा लागतो.
Membership शिवाय जोडता येणारी उत्पन्नाची साधनं: Zumba, Pilates, aerobics, circuit training आणि yoga सारखे group classes, diet consultation, day pass, आणि जवळच्या societies व offices बरोबर corporate tie-up. Joining fee घ्यायची की नाही हा निर्णय स्पर्धेवर ठरतो; जवळचं जिम ती घेत नसेल तर joining fee ऐवजी पहिल्या महिन्याचा दर थोडा वाढवणं सोपं पडतं.
स्टाफ कोण लागतो आणि महिन्याला पगाराचा खर्च किती?
Glassdoor India च्या सप्टेंबर 2026 च्या data नुसार एका gym trainer चा base पगार महिन्याला ₹15,000-30,000 असतो, सरासरी साधारण ₹22,000. दोन ते तीन trainers च्या floor साठी personal training commission वगळता ₹50,000 ते ₹1,10,000 महिन्याला लागतात.
| भूमिका | 2026 चा महिन्याचा पगार |
|---|---|
| Fresher trainer | ₹15,000-25,000, metro मध्ये ₹30,000 पर्यंत |
| अनुभवी trainer | ₹35,000-60,000 एकूण pay |
| संपूर्ण payroll, tier-2 | ₹40,000-80,000 |
| संपूर्ण payroll, tier-1 | ₹80,000-1,50,000 |
Fresher चा band 2021 पासून नाममात्र फारसा हलला नाही, हेच खरं तर सांगण्यासारखं आहे: पगारवाढ base मध्ये नाही, ती PT commission मध्ये आहे. "Trainer ला महिन्याला ₹1 लाख" हे तेव्हाच शक्य होतं जेव्हा त्याच्या pay मधला मोठा हिस्सा personal training commission चा असतो. संदर्भासाठी, Glassdoor वर Gold's Gym trainers चा pay ₹19,000 ते ₹58,000 महिना दिसतो, median ₹40,000, आणि AmbitionBox वरच्या 900+ नोंदींची सरासरी साधारण ₹27,400 आहे.
Trainers शिवाय front desk, housekeeping, sales आणि equipment साठी service technician लागतो; physiotherapy देणार असाल तर physiotherapist. Peak hour ला किती trainers हवेत हे floor वर एका वेळी किती लोक असतात यावरून ठरवा, एकूण member count वरून नाही.
Certification बद्दल 2026 ची स्थिती: आता सरकारमान्य पर्याय अस्तित्वात आहे. NCVET च्या National Qualification Register मध्ये SPEFL-SC (Sports, Physical Education, Fitness & Leisure Skills Council) च्या Personal Fitness Trainer आणि Gym Equipment Service Technician या NSQF Level 4 (450 तास) qualifications नोंदल्या आहेत आणि त्या NSDC व Skill India च्या partners मार्फत दिल्या जातात. म्हणजे उमेदवाराचं qualification सरकारी register वर तपासून बघता येतं. भारतीय जिम ज्या आंतरराष्ट्रीय certifications च्या आधारे hiring करतात त्या ACE, NASM, ACSM आणि ISSA आहेत; देशांतर्गत academies मध्ये K11 आणि GFFI Fitness Academy चालतात. जुन्या लेखांत GFFI ला "Gold's Gym Fitness Institute" म्हटलं जायचं, पण त्या academy च्या स्वतःच्या About पानावर Gold's Gym शी कोणताही संबंध नाही, त्यामुळे नाव GFFI Fitness Academy असंच घ्यावं.
Certification मुळे पगाराची हमी मिळत नाही; तिचा खरा फायदा hiring आणि insurance मध्ये आहे. Certified trainer असेल तर liability cover घेताना आणि दुखापत झाल्यास तुमची बाजू भक्कम राहते.
Trainers ना "independent contractor" दाखवून कागदपत्रं टाळण्याचा जुना मार्ग आता धोक्याचा आहे. भारतातले चारही labour codes 21 नोव्हेंबर 2025 पासून लागू झाले आणि केंद्रीय नियम 8 मे 2026 ला अधिसूचित झाले; appointment letter, wages ची व्याख्या आणि social security च्या जबाबदाऱ्या यात कडक झाल्या आहेत. राज्यांचे नियम अजून वेगवेगळ्या गतीने येत आहेत, त्यामुळे तुमच्या राज्यापुरतं CA किंवा labour consultant कडून तपासून घ्या.
Incentive फक्त नवीन sign-up वर ठेवू नका. Renewal वर incentive दिलं की trainer ची नजर member टिकवण्यावर राहते, आणि जिमचा नफा तिथेच ठरतो.
जागा (location) कशी निवडायची?
जिम ही रोजची सवय आहे, आणि सवय तेव्हाच टिकते जेव्हा जिम घरापासून किंवा office पासून जवळ असतं. सकाळी 6.30 चा peak लक्षात घेतला तर हे उघड होतं: त्या वेळी कोणीही 20 मिनिटं गाडी चालवून येणार नाही, त्यामुळे तुमचं खरं catchment म्हणजे आसपासच्या दाट residential वस्तीतले लोक.
मागणी किती आहे याचा अंदाज आता official data वरून बांधता येतो. NSO च्या Time Use Survey 2024 नुसार दहापैकी साधारण एक भारतीय संदर्भ दिवशी व्यायाम करत होता, 2019 मधल्या 5.7% वरून हे प्रमाण वाढलं आहे; शहरांत 14% तर ग्रामीण भागात 7%. पुरुषांचं प्रमाण 14.5% आणि महिलांचं 4.9% आहे, म्हणजे महिलांसाठी वेगळ्या वेळा, महिला trainer किंवा वेगळा batch ठेवणं ही सहानुभूती नाही, ती अजून न वापरलेली बाजारपेठ आहे.
जागा बघताना चार गोष्टी तपासा. पहिली, आसपासच्या इमारतींची घनता आणि तिथल्या रहिवाशांचं वयोमान. दुसरी, parking आणि प्रवेश; तळमजल्यावरचं जिम वरच्या मजल्यापेक्षा जास्त walk-in आणतं, आणि जड equipment वर नेणं हा वेगळाच खर्च आहे. तिसरी, स्पर्धेचा audit: जवळच्या दोन-तीन जिममध्ये स्वतः जाऊन दर विचारा आणि सकाळी 7 वाजता किती गर्दी असते ते बघा. गर्दी असेल तर मागणी सिद्ध होते; रिकामं जिम दिसलं तर तिथे नेमकं काय चुकलंय ते समजून घ्या.
चौथी आणि निर्णायक: भाडं तुमच्या अपेक्षित मासिक revenue च्या किती टक्के होतं. हे गणित target member count वर नाही, तर त्याच्या निम्म्या member count वर करा. निम्म्या members मध्येसुद्धा भाडं आणि पगार निघत असतील तरच त्या जागेवर सही करा.
पहिले 100 members कसे मिळवायचे?
पहिले members जाहिरातीतून येत नाहीत, ते परिसरातून येतात. Google Business Profile आधी तयार करा, floor चे खरे फोटो टाका, वेळा आणि दर लिहा, आणि सुरुवातीच्या members ना review द्यायला सांगा; कोणीही "जवळचं जिम" शोधतो तेव्हा हेच पान पहिलं दिसतं.
Launch च्या आधी founding member offer चालवा. मर्यादित संख्येने सवलतीच्या जागा ठेवा, त्यांना referral वर एक महिना मोफत द्या, आणि प्रत्येक नव्या नावाची नोंद ठेवा. Free trial किंवा day pass ठेवत असाल तर तो देऊन थांबू नका; trial संपल्याच्या दिवशी front desk वरून फोन गेला की conversion कितीतरी सुधारतं.
आसपासच्या housing societies, offices आणि शाळांशी tie-up करा, कारण corporate किंवा society batch एका वेळी दहा-पंधरा members देतो. Instagram वर जिमचे reels टाकणं ठीक आहे, पण खरा retention loop WhatsApp वर चालतो: batch चा group, वेळेची आठवण, आणि दोन आठवडे न आलेल्या member ला एक साधा मेसेज.
आणि एक कठोर सत्य: चौकशीसाठी आत आलेल्या माणसाचं front desk वर होणारं conversion हेच सगळ्यात स्वस्त marketing आहे. दहा walk-in पैकी सात परत जात असतील तर ad चा खर्च वाढवून काहीही होणार नाही.
अजून व्यवसायाचा प्रकार पक्का झाला नसेल तर 50 पेक्षा जास्त business ideas ची यादी बघा; कमी भांडवलात सुरू होणाऱ्या car wash व्यवसायाची रचना जिमपेक्षा खूप वेगळी आहे.
स्वतःचा brand की gym franchise?
Franchise घेतल्याने भांडवल कमी लागत नाही, उलट जास्त लागतं. 2026 मध्ये franchisor च्या स्वतःच्या पानांवरचे आकडे असे आहेत:
| Brand | गुंतवणूक (2026) | रचना |
|---|---|---|
| cult.fit | ₹1.8-3 कोटी | Franchise-owned, cult-operated; 700+ centres, 60+ शहरं; "सरासरी 25% ROI" चा दावा |
| Anytime Fitness India | ₹3-3.5 कोटी | महिन्याला साधारण ₹1.5 लाख fixed royalty; 180+ clubs |
| Gold's Gym India | Activ ₹1 कोटी (2,000-3,000 sq ft), Express ₹1.5-2 कोटी, Regular ₹2.5-4 कोटी (5,000-7,000 sq ft) | 150+ clubs |
Franchise तुम्हाला brand, systems आणि cult.fit च्या बाबतीत संपूर्ण operations देते. जागा, fit-out, equipment आणि working capital मात्र तुम्हीच भरता, आणि वर royalty किंवा revenue share जाते. Royalty ची पद्धत तपासा: Anytime Fitness महिन्याला ठराविक रक्कम घेतं, म्हणजे सुरुवातीच्या कमी उत्पन्नाच्या महिन्यांतही तेवढीच रक्कम जाते; revenue share मध्ये तो भार उत्पन्नासोबत हलतो.
Franchisor च्या पानांवरचे return चे दावे (30-40% YoY, वर्षाला ₹90 लाखांहून अधिक नफा) हे marketing आहेत, audit केलेली आकडेवारी नाही. त्यांना उत्तर म्हणून नव्हे तर प्रश्न म्हणून वापरा: कोणत्या शहरातल्या कोणत्या outlet चे हे आकडे आहेत, किती महिन्यांनंतरचे आहेत, तिथला member churn किती आहे, आणि franchisee ला बाहेर पडायचं असेल तर अटी काय आहेत. चालू असलेल्या दोन-तीन franchisee शी स्वतः बोलल्याशिवाय सही करू नका.
Brand म्हणजे सुरक्षा नाही. Talwalkars Better Value Fitness ही भारतातली सगळ्यात जुनी listed जिम साखळी 11 जानेवारी 2021 ला insolvency मध्ये गेली, 28 एप्रिल 2022 ला NCLT ने liquidation चा आदेश दिला, जानेवारी 2024 पासून मालमत्तेचे लिलाव झाले आणि सप्टेंबर 2025 पर्यंत प्रकरणं NCLT व NCLAT समोर चालू होती (IBBI ची नोंद). त्यामुळे royalty न जाणारं आणि दर स्वतः ठरवता येणारं स्वतंत्र जिम बहुतेक tier-2 व tier-3 बाजारांत जास्त margin देतं. Franchise चा खरा उपयोग तिथे जिथे स्पर्धा brand च्या नावावर चालते आणि तुमच्याकडे भांडवल भरपूर आहे.
पैसे, members आणि renewals चा हिशोब कसा ठेवायचा?
जिममधली सगळ्यात मोठी गळती चोरीतून नाही, विसरलेल्या renewals मधून होते. Membership expiry ची तारीखवार यादी रोज बघितली जात नसेल, तर दर महिन्याला काही members गप्प निघून जातात आणि ते कळेपर्यंत दोन महिने गेलेले असतात.
तीन नोंदी रोजच्या रोज ठेवा. पहिली, collection: cash किती आणि UPI किती, आणि ते त्याच दिवशी लिहा. दुसरी, member ledger: कोणाचं किती बाकी आहे, विशेषतः हप्त्यांत fee घेत असाल तर. तिसरी, attendance: सलग दहा-बारा दिवस न आलेला member हा renewal चुकवणारा पहिला उमेदवार असतो, आणि त्याला वेळेत फोन गेला तर तो परत येतो.
Udhar आणि रोजच्या वसुलीचा हिशोब ठेवायला OkCredit सारखं मोफत digital khata app वापरता येतं; प्रत्येक entry चा SMS ग्राहकाला जातो आणि खातं आपोआप online backup होतं (Android app).
नेहमी विचारले जाणारे प्रश्न
लहान जिम सुरू करायला किमान किती गुंतवणूक लागते?
2026 मध्ये 500-1,000 sq ft च्या budget neighbourhood जिमसाठी साधारण ₹8-15 लाख. Tier-2 आणि tier-3 शहरांत तोच spec 40-60% कमी खर्चात उभा राहू शकतो. या रकमेशिवाय पहिल्या 3 ते 6 महिन्यांचं भाडं व पगार म्हणून वेगळं working capital हातात हवं.
जिमसाठी किमान किती जागा लागते?
जागा peak hour च्या गर्दीवर मोजा, दिवसाच्या एकूण footfall वर नाही. प्रति active user 10-20 sq ft वापरण्यायोग्य जागा धरा (Jerai Fitness, 2026); 2,000 sq ft चा workout area एका वेळी 100-150 लोक सांभाळतो, आणि त्यावर reception व changing rooms ची जागा वेगळी लागते.
जिमसाठी कोणते licence लागतात?
Business entity registration, मोफत Udyam नोंदणी, राज्याचं Shops and Establishments registration, महापालिकेचा trade licence, ₹20 लाख turnover पुढे GST registration, गरजेनुसार fire NOC, PPL व IPRS चं music licence, आणि public liability व equipment insurance. नियम राज्यागणिक बदलतात, त्यामुळे तुमच्या महापालिकेकडून यादी confirm करा.
जिम मालक महिन्याला किती कमावतो?
याचा कोणताही भरवशाचा published आकडा भारतात उपलब्ध नाही, आणि "लाखोंची कमाई" असे दावे तपासता येत नाहीत. कमाई एकाच गणितातून येते: active members × प्रत्यक्ष मिळणारी fee, वजा भाडं, पगार, वीज, AMC आणि marketing. ₹3 लाख महिन्याचा fixed खर्च आणि ₹1,200 realised fee असेल तर 250 members नंतर नफा सुरू होतो.
Gym trainer चा पगार 2026 मध्ये किती असतो?
Glassdoor India (सप्टेंबर 2026) नुसार base पगार महिन्याला ₹15,000-30,000, सरासरी ₹22,000. Fresher ला ₹15,000-25,000 आणि अनुभवी trainer ला एकूण ₹35,000-60,000 मिळतात; ₹1 लाखाच्या पुढचा आकडा तेव्हाच येतो जेव्हा personal training commission चा वाटा मोठा असतो.