ஜிம் தொழில் தொடங்குவது எப்படி: 2026-ல் முதலீடு ₹8 லட்சம் முதல் ₹1.5 கோடி வரை, break-even 12 முதல் 30 மாதம்

2026-ல் ஜிம் தொடங்கும் செலவு ஒரே எண்ணாக இல்லை, format-ஐப் பொறுத்தது. 500 முதல் 1,000 sq ft budget ஜிம்முக்கு ₹8 முதல் ₹15 லட்சம், 1,500 முதல் 2,000 sq ft AC ஜிம்முக்கு ₹15 முதல் ₹30 லட்சம், tier-1 full-service ஜிம்முக்கு ₹35 லட்சம் முதல் ₹1.5 கோடி, national franchise என்றால் ₹1 முதல் ₹3.5 கோடி. Break-even tier-2-ல் 12 முதல் 20 மாதம், tier-1-ல் 18 முதல் 30 மாதம்.
ஜிம் தொடங்க உண்மையில் எவ்வளவு முதலீடு தேவை?
முதலீட்டை format வாரியாகப் பார்க்காமல் "ஜிம்முக்கு ₹10 லட்சம் போதும்" என்று சொல்வது 2026-ல் தவறு. IIFL Finance-ன் 2026 வழிகாட்டி, MyGymDesk-ன் 2026 cost calculator, Energie Fitness-ன் 2026 breakdown மூன்றையும் ஒப்பிட்டால் கிடைக்கும் band இது.
| Format | பரப்பு | ஒரு முறை முதலீடு (2026) |
|---|---|---|
| Budget neighbourhood ஜிம் | 500-1,000 sq ft | ₹8 லட்சம் - ₹15 லட்சம் |
| Mid-segment AC ஜிம் | 1,500-2,000 sq ft | ₹15 லட்சம் - ₹30 லட்சம் |
| Tier-1 full-service ஜிம் | 3,000 sq ft மேல் | ₹35 லட்சம் - ₹1.5 கோடி |
| National franchise outlet | 2,000-7,000 sq ft | ₹1 கோடி - ₹3.5 கோடி |
கோவை, மதுரை, திருச்சி மாதிரி tier-2, tier-3 நகரங்களில் இதே spec-ஐ tier-1-ஐ விட 40% முதல் 60% வரை குறைவான செலவில் முடிக்க முடியும். வாடகையும் civil work-ம்தான் அந்த வித்தியாசத்தை உண்டாக்குகின்றன, equipment விலை நாடு முழுக்க கிட்டத்தட்ட ஒன்றுதான்.
இப்போது line item வாரியாக:
| செலவுத் தலைப்பு | 2026 விலை |
|---|---|
| Deposit | 3 முதல் 6 மாத வாடகை |
| Commercial வாடகை (metro) | ₹40-100 / sq ft / மாதம் |
| Rubber flooring | ₹60-120 / sq ft |
| Soundproofing | ₹80-150 / sq ft |
| Equipment (mid-range fit-out) | ₹700-1,200 / sq ft |
| HVAC, electrical work | ₹1 லட்சம் - ₹3 லட்சம் |
| Mirrors, reception fit-out | ₹50,000 - ₹1.5 லட்சம் |
| Interiors, civil work மொத்தம் | tier-2 ₹4-8 லட்சம், tier-1 ₹8-15 லட்சம் |
பழைய கட்டுரைகளில் "interiors-க்கு ₹30,000 போதும்" என்று ஒரு வரி அடிபடும். 2026-ல் அது சாத்தியமே இல்லை. 2,000 sq ft தளத்தில் rubber flooring மட்டுமே ₹1.2 முதல் ₹2.4 லட்சம் ஆகிறது (Energie Fitness, ஜூன் 2026). Premium ஜிம்முக்கு tier-1 நகரத்தில் interiors ₹8 முதல் ₹15 லட்சம், steam, sauna மாதிரி wet area சேர்த்தால் அதற்கும் மேல்.
மேலே உள்ளது எல்லாம் one-time capex. அதற்கு வெளியே, முதல் மூன்று முதல் ஆறு மாத நடப்புச் செலவை (வாடகை, சம்பளம், current bill, marketing) தனியாக கையில் வைத்திருக்க வேண்டும். Members சேர்வதற்கு நேரம் ஆகும்; அந்த இடைவெளியில் பணம் தீர்ந்தால் நல்ல ஜிம்கூட மூடிவிடும். சொந்தப் பணம் பத்தவில்லை என்றால் business loan வாங்கும் வழிமுறையை முதலிலேயே பார்த்துவிடுங்கள், setup முடிந்த பிறகு loan தேடுவது கடினம்.
ஜிம் தொழிலில் லாபம் உண்டா, break-even எத்தனை மாதத்தில் வரும்?
ஜிம்மின் லாபம் ஒரே கணக்கில் அடங்கும்: active members × ஒரு member-க்கான realised மாத fee, அதற்கு எதிராக மாதாந்திர fixed cost stack. Footfall-ஐ விட renewal rate-தான் இந்தக் கணக்கை முடிவு செய்கிறது.
முக்கியமான ஒரு விஷயம்: list fee-யும் realised fee-யும் ஒன்றல்ல. ₹1,500 மாத fee போட்டு, ஆண்டு pack-ஐ ₹12,000-க்கு விற்றால் அந்த member-ஐப் பொறுத்தவரை உங்கள் வருமானம் மாதம் ₹1,000தான். 2025 செப்டம்பர் முதல் membership-க்கு 5% GST (input tax credit இல்லாமல்) சேர்வதால், price inclusive-ஆக இருந்தால் கையில் நிற்பது இன்னும் கொஞ்சம் குறைவு.
ஒரு எடுத்துக்காட்டு மாதிரி: tier-2 நகரத்தில் 1,800 sq ft AC ஜிம், equipment மதிப்பு ₹12 லட்சம்.
| மாதாந்திர fixed cost | தொகை |
|---|---|
| வாடகை (1,800 sq ft × ₹45) | ₹81,000 |
| Payroll (3 trainer, front desk, housekeeping) | ₹75,000 |
| Current, தண்ணீர் | ₹35,000 |
| Equipment AMC, repairs (இந்தக் கட்டுரையின் பட்ஜெட் அனுமானம்: equipment மதிப்பில் ஆண்டுக்கு 3-5%) | ₹4,000 |
| Software, internet | ₹3,000 |
| Marketing | ₹15,000 |
| இதர consumables | ₹7,000 |
| மொத்தம் | ₹2,20,000 |
அந்த AMC வரியை ஒரு சந்தை விலையாக எடுத்துக்கொள்ளாதீர்கள். இந்தியாவில் ஜிம் AMC-க்கு யாரும் rupee விகிதம் வெளியிடுவதில்லை; 3 முதல் 5% என்பது இந்தக் கணக்கை நிரப்ப நாங்கள் வைத்திருக்கும் பட்ஜெட் அனுமானம் மட்டுமே. உங்கள் vendor-இடம் quote வாங்கியதும் அந்த ஒரு வரியை மாற்றிக்கொள்ளுங்கள்.
Realised fee ஒரு member-க்கு மாதம் ₹1,000, GST கழித்த பிறகு கிட்டத்தட்ட ₹950 என வைத்துக்கொண்டால், operating break-even-க்கு தேவை சுமார் 232 active members. Personal training வருமானம் இதற்கு மேல் வரும்; அதுதான் capex-ஐத் திருப்பித் தரும் பகுதி.
Churn-ஐயும் இந்தக் கணக்கில் சேர்க்காமல் விடக்கூடாது. 232 members-ல் மாதம் 5% விலகினால் 12 பேர் போவார்கள். அதாவது எண்ணிக்கை அப்படியே நிற்கவே மாதம் 12 புது join வேண்டும். புது member சேர்ப்பதை விட இருக்கும் member-ஐ renew செய்ய வைப்பது மலிவு, அதனால்தான் renewal follow-up-ஐ ஒரு வேலையாகவே ஒருவரிடம் ஒப்படைக்க வேண்டும்.
இந்த மாதிரி numbers-ல் MyGymDesk-ம் Energie Fitness-ம் விளிம்பில் ஒத்துப்போவதில்லை, எனவே இதை band-ஆகவே பாருங்கள். மொத்த முதலீடு திரும்பும் காலம் tier-2-ல் 12 முதல் 20 மாதம், tier-1-ல் 18 முதல் 30 மாதம் என்பதே 2026-ல் நடைமுறையான எதிர்பார்ப்பு.
ஜிம்முக்கு எவ்வளவு இடம் தேவை, floor layout எப்படி இருக்க வேண்டும்?
இடத்தை நாள் ஒன்றுக்கு எத்தனை பேர் வருகிறார்கள் என்பதை வைத்து அல்ல, peak hour-ல் ஒரே நேரத்தில் எத்தனை பேர் தளத்தில் இருப்பார்கள் என்பதை வைத்தே கணக்கிட வேண்டும். Jerai Fitness-ன் 2026 வழிகாட்டி படி ஒரே நேரத்தில் பயிற்சி செய்யும் ஒருவருக்கு 10 முதல் 20 sq ft usable floor. அதாவது 2,000 sq ft workout area-வில் ஒரே நேரத்தில் 100 முதல் 150 பேர் வரை வசதியாகப் பயிற்சி செய்யலாம். Reception, changing room, நடைபாதை எல்லாம் இதற்கு மேல் தனி.
Peak எப்போது வரும் என்பதற்கு இப்போது அரசுத் தரவே இருக்கிறது. NSO-வின் Time Use Survey 2024 படி இந்தியாவில் உடற்பயிற்சி காலை 6.30 மணிக்கு உச்சத்தை அடைகிறது, அந்த நேரத்தில் மொத்த பயிற்சியாளர்களில் 25.6% பேர் active-ஆக இருக்கிறார்கள். 42% பேர் 30 நிமிடம் அல்லது அதற்கும் குறைவாகவே பயிற்சி செய்கிறார்கள். உங்கள் treadmill எண்ணிக்கையும் காலை shift trainer roster-ம் இந்த ஒரு மணி நேரத்துக்குத்தான் வடிவமைக்கப்பட வேண்டும்.
Zoning-ஐ ஆரம்பத்திலேயே தீர்மானியுங்கள்: cardio, free weights, machines, functional அல்லது turf area, stretching corner, changing room, reception. Free weights பகுதியை தரை load தாங்கும் இடத்தில் வையுங்கள், அங்கே தடிமனான rubber flooring கட்டாயம். Cardio machine மேல் நின்று கை உயர்த்தினால் தலை உரசாத clear height இருக்கிறதா என்பதை கட்டட உரிமையாளரிடம் எழுத்தில் உறுதி செய்யுங்கள். Ventilation-ஐ AC-யோடு குழப்பிக்கொள்ளாதீர்கள்; காற்று வெளியேறும் வழி இல்லாத அறையில் காலை peak-ல் மணம் தாங்காது. Power load-ஐயும் EB connection sanction-ஐயும் equipment order போடும் முன்பே சரிபாருங்கள்.
ஜிம் நடத்த என்னென்ன licence, registration, insurance தேவை?
2026-ல் ஒரு ஜிம்முக்குத் தேவைப்படும் பட்டியல் இது: business entity registration (proprietorship, LLP அல்லது private limited), இலவச Udyam MSME registration, மாநில Shops and Establishments registration, நகராட்சி trade licence அல்லது health-and-trade licence, GST registration, தேவைப்பட்டால் fire NOC, music licence, மாநிலம் வசூலித்தால் professional tax, ஊழியர் எண்ணிக்கை வரம்பைத் தாண்டியதும் PF, ESI.
GST-தான் 2021-க்குப் பிறகு நடந்த மிகப்பெரிய மாற்றம். PIB-ன் அறிவிப்பு படி 22 செப்டம்பர் 2025 முதல் ஜிம், fitness centre, health club, yoga centre membership-க்கு GST 18% with ITC-ல் இருந்து 5% without input tax credit-ஆக குறைந்திருக்கிறது. CBIC-ன் விளக்கத்தின்படி இந்த 5% no-ITC விகிதம் கட்டாயம், 18%-with-credit-ஆக தொடர வழி இல்லை. இதனால் இரண்டு விளைவுகள்: membership விலையைக் குறைக்கலாம் அல்லது margin-ஐ உயர்த்தலாம், ஆனால் வாடகை, equipment, fit-out, software, marketing எல்லாவற்றிலும் நீங்கள் கட்டும் GST இனி credit அல்ல, சுத்தமான செலவு. Services-க்கு aggregate turnover ₹20 லட்சத்தைத் தாண்டினால்தான் registration கட்டாயம் (special-category states-ல் ₹10 லட்சம்), எனவே ஒரு சிறிய neighbourhood ஜிம் அதற்குக் கீழே இருந்தால் GST-க்குள் வர வேண்டியதில்லை.
Recorded music போடுகிறீர்கள் என்றால் ஒரு licence போதாது. PPL India தன் tariff பட்டியலில் Gymnasiums-க்கு தனி background music category வைத்திருக்கிறது; பாடலின் composition உரிமைக்கு IPRS தனி licence தருகிறது, இன்னொரு repertoire-ஐ Novex கையாள்கிறது. கட்டணம் நகர வகை, பரப்பைப் பொறுத்து மாறும், எனவே quote கேட்டு வாங்குங்கள்.
Insurance-ஐ optional-ஆக நினைக்காதீர்கள். SecureNow மாதிரி brokers சொல்லும் standard structure: public liability, trainer-க்கான professional indemnity, property மற்றும் equipment insurance. Premium எவ்வளவு என்பதை யாரும் வெளியிடுவதில்லை, எனவே இரண்டு மூன்று broker-களிடம் quote வாங்கிப் பாருங்கள். இதோடு சேர்த்து join செய்யும் ஒவ்வொரு member-ரிடமும் கையெழுத்திட்ட health declaration மற்றும் waiver வாங்கி file செய்யுங்கள்.
Licensing-ல் நல்ல மாற்றமும் இருக்கிறது: டெல்லி Labour Department-ன் portal-ல் Shops and Establishments registration முழுக்க online, கட்டணமும் இல்லை, ஆவணம் upload செய்யவும் தேவையில்லை. ஒவ்வொரு மாநிலமும் தனித் தனி portal, தனிக் கட்டணம் வைத்திருக்கிறது, எனவே தமிழ்நாட்டில் உங்கள் நகராட்சி மற்றும் தொழிலாளர் துறை அலுவலகத்தில் நேரடியாக உறுதி செய்யுங்கள். Swimming pool, steam, sauna, spa மாதிரி wet area சேர்க்கிறீர்கள் என்றால் ஒவ்வொன்றுக்கும் தனி அனுமதி, தனி பட்ஜெட், தனி பொறுப்பு வரும், அதுவும் நகரத்துக்கு நகரம் மாறும். Registration, சலுகைகள் பற்றி சிறு தொழில்களுக்கான அரசு கொள்கைகளையும் ஒரு முறை பார்த்துவிடுங்கள்.
முதலில் என்ன equipment வாங்குவது, buy, lease, refurbished எது சரி?
Equipment package-ன் 2026 விலை Jerai Fitness-ன் வழிகாட்டி படி: 1,000 முதல் 1,500 sq ft boutique தளத்துக்கு ₹5 முதல் ₹15 லட்சம், 2,000 முதல் 4,000 sq ft-க்கு ₹20 முதல் ₹50 லட்சம், 5,000 sq ft-க்கு மேல் ₹75 லட்சம் முதல் ₹2 கோடிக்கும் மேல். எளிய விதி: mid-range commercial fit-out-க்கு sq ft-க்கு ₹700 முதல் ₹1,200.
பழைய கட்டுரைகளின் "₹2 முதல் ₹3 லட்சத்தில் ஜிம் equipment" என்ற எண் இப்போது செல்லாது. 2026-ல் அது ஒரு home gym அல்லது micro studio பட்ஜெட்; ஒரு வேலை செய்யும் commercial தளத்தில் cardio machines மட்டுமே ₹3 முதல் ₹15 லட்சம் ஆகும். விலை வித்தியாசத்தின் முக்கியக் காரணம் imported-ஆ, Indian-made-ஆ என்பதுதான்.
Starter floor-க்கு தேவையான குறைந்தபட்சம்: dumbbell மற்றும் kettlebell sets, weight benches, cable pulley station, barbells மற்றும் plates, treadmills, ellipticals, stationary cycles, stair climber, aerobic steppers, abdominal crunch machine, Bosu balls, yoga mats. இதற்கு மேல் உள்ளதை எல்லாம் இரண்டாம் batch-ஆக வையுங்கள்.
Buy, lease, refurbished என்ற முடிவில் 2025 GST மாற்றம் ஒரு புது கோணத்தைச் சேர்த்திருக்கிறது. Gym equipment (HSN 9506) இன்னும் 18% GST-ல்தான் இருக்கிறது, ஆனால் உங்கள் output GST 5% without ITC என்பதால் அந்த 18% இனி credit-ஆகத் திரும்பாது, நேரடியாக capex-ஓடு ஒட்டிக்கொள்ளும். அதாவது equipment bill-ன் உண்மையான சுமை நீங்கள் நினைப்பதை விட ஆறில் ஒரு பங்கு அதிகம். உங்கள் CA-விடம் இதை ஒரு முறை உறுதி செய்யுங்கள்.
Core strength gear-ஐ வாங்கி வைப்பதே total cost of ownership-ல் இன்னும் மலிவு; lease-ல் வாடகையும் maintenance-ம் சேர்ந்து கொண்டே போகும். Cash தட்டுப்பாடு இருந்தால் certified refurbished அல்லது phased buying equipment line-ல் சுமார் 20% முதல் 30% வரை மிச்சப்படுத்தும். இரண்டாம் batch-ஐ முதல் மூன்று மாத membership வருமானத்தில் வாங்குவது என்று திட்டமிடுவது ஆரோக்கியமான வழி.
AMC-க்கு நாட்டில் யாரும் நிலையான rupee விலை வெளியிடுவதில்லை, எனவே equipment மதிப்பில் ஆண்டுக்கு ஒரு சதவீதம் என்று பட்ஜெட் போடுங்கள். AMC ஒப்பந்தத்தில் technician எத்தனை மணி நேரத்தில் வருவார், spares கிடைக்குமா என்ற இரண்டையும் எழுத்தில் வாங்குங்கள். Cardio motor-க்கு 3 முதல் 5 ஆண்டு warranty என்பது இந்தியச் சந்தையின் வழக்கம்.
Membership fee எப்படி நிர்ணயிப்பது?
2026-ன் நடைமுறை band: basic ஜிம் மாதம் ₹700 முதல் ₹1,200, standard ₹1,200 முதல் ₹2,000, premium அல்லது boutique ₹3,000 முதல் ₹6,000. ஒரு தேசிய anchor வேண்டும் என்றால், cult.fit தன் ஆண்டு gym pass-ஐ மாதம் ஏறக்குறைய ₹1,371 என்ற effective விலையில் பகிரங்கமாக விற்கிறது. Tier-2, tier-3 நகரங்களில் இதே package-ன் விலை கணிசமாகக் குறையும்.
Monthly, quarterly, half-yearly, annual என நான்கு slab வைப்பது வழக்கம். ஆனால் ஆண்டு pack-ல் ஆழமான discount கொடுப்பதற்கு ஒரு விலை உண்டு: பணம் இன்று வந்துவிடும், ஆனால் அடுத்த பன்னிரண்டு மாதத்துக்கு அந்த member-ரிடம் இருந்து புதிதாக ஒன்றும் வராது, cash-flow-ஐப் பார்த்து உண்மையான நிலையை மதிப்பிடுவது கடினமாகிவிடும். Discount-ஐ 15% அளவில் நிறுத்தி, மீதியை service-ஆக (இலவச fitness assessment, ஒரு PT session) கொடுப்பது நல்லது.
Personal training-ஐ membership-ல் கலக்காமல் தனி revenue line-ஆக வையுங்கள். Trainer-க்கு அதில் ஒரு பங்கு commission தருவதுதான் நடைமுறை, அது அவரை தளத்தில் active-ஆக வைத்திருக்கும். இதற்கு மேல் சேரும் வருமானம்: Zumba, Pilates, aerobics, circuit training, yoga, fat-loss programme, physiotherapy, diet consult, day pass, corporate tie-up. Joining fee வசூலிப்பதா என்பது locality முடிவு; போட்டி அதிகமான தெருவில் joining fee-யை தள்ளுபடி செய்து, அதை ஆண்டு commitment-க்கு மட்டும் வைப்பது வேலை செய்கிறது.
GST 5% no-ITC-ஆனதால் விலைப் பட்டியலை ஒரு முறை மறு பரிசீலனை செய்யுங்கள். பழைய 18% விலையை அப்படியே வைத்திருந்தால் அது member-ரிடம் தேவையில்லாத premium, குறைத்தால் அது ஒரு விளம்பரம்.
யாரை வேலைக்கு எடுக்க வேண்டும், மாத சம்பளம் எவ்வளவு?
Glassdoor India-வின் (செப்டம்பர் 2026) தரவு படி ஒரு trainer-க்கு base சம்பளம் மாதம் ₹15,000 முதல் ₹30,000, சராசரி ₹22,000.
| Role | மாத ஊதியம் (2026) |
|---|---|
| Fresher trainer | ₹15,000 - ₹25,000 (metro-ல் ₹30,000 வரை) |
| அனுபவமுள்ள trainer (base + PT commission) | ₹35,000 - ₹60,000 |
| மொத்த payroll, tier-2 ஜிம் | ₹40,000 - ₹80,000 |
| மொத்த payroll, tier-1 ஜிம் | ₹80,000 - ₹1,50,000 |
இரண்டு விஷயங்களை நேர்மையாகச் சொல்லிவிடுகிறோம். ஒன்று, "அனுபவமுள்ள trainer-க்கு ₹1 லட்சம் சம்பளம்" என்பது fixed pay அல்ல; personal training commission பெரும் பங்காக இருக்கும்போது மட்டுமே அந்த எண் வரும். Gold's Gym trainer ஊதியம் Glassdoor-ல் ₹19,000 முதல் ₹58,000, median ₹40,000. AmbitionBox-ன் 900+ report-களில் fitness trainer சராசரி மாதம் ₹27,400. இரண்டு, ஒரு குறிப்பிட்ட certification இருந்தால் ₹60,000 உறுதி என்று சொல்ல எந்தத் தரவும் இல்லை. Certification-ன் மதிப்பு வேறு இடத்தில் இருக்கிறது: hire செய்யும் தகுதி, insurance-ல் நம்பிக்கை, member-ரிடம் நம்பகத்தன்மை.
Certification பட்டியலும் 2021-ல் இருந்ததில்லை. இப்போது NCVET-ன் National Qualification Register-ல் SPEFL-SC (Sports, Physical Education, Fitness & Leisure Skills Council) தகுதிகள் பட்டியலிடப்பட்டுள்ளன, அதில் Personal Fitness Trainer மற்றும் Gym Equipment Service Technician (NSQF Level 4, 450 மணி நேரம்) அடங்கும். அதாவது ஒரு விண்ணப்பதாரரின் தகுதியை அரசு register-ல் சரிபார்க்க முடியும், இது புதிய வசதி. இதற்கு அப்பால் இந்திய ஜிம்கள் நடைமுறையில் மதிப்பது ACE, NASM, ACSM, ISSA; உள்நாட்டு academies-ல் K11 மற்றும் GFFI Fitness Academy. குறிப்பு: GFFI-ஐ "Gold's Gym Fitness Institute" என விரிப்பது தவறு, அது இப்போது GFFI Fitness Academy என்ற பெயரில் தனியாக இயங்குகிறது.
Payroll-ல் trainer மட்டும் இல்லை: front desk, sales, housekeeping, floor supervisor, equipment service technician, physio சேவை கொடுத்தால் physiotherapist. Trainer-to-member ratio-வை மொத்த member எண்ணிக்கையை வைத்து முடிவு செய்யாதீர்கள், காலை peak-ல் ஒரே நேரத்தில் தளத்தில் இருக்கும் ஆட்களை வைத்தே roster போடுங்கள். Incentive-ஐ புதிய sign-up மட்டும் வைக்காமல் renewal-ஓடு இணையுங்கள், இல்லையென்றால் sale ஆனதும் member கவனிக்கப்படாமல் போவார்.
இன்னொரு புது விஷயம்: நான்கு labour codes 21 நவம்பர் 2025 முதல் நடைமுறைக்கு வந்துவிட்டன, central rules 8 மே 2026-ல் அறிவிக்கப்பட்டன, மாநில விதிகள் இன்னும் வெவ்வேறு வேகத்தில் வருகின்றன. முழு நேர trainer-ஐ "independent contractor" என்று சொல்லி PF, appointment letter கடமைகளைத் தவிர்ப்பது இனி risk. உங்கள் மாநில விதிகளை ஒரு consultant-இடம் சரிபாருங்கள்.
சரியான location எப்படித் தேர்வு செய்வது?
ஜிம்முக்கு மக்கள் தினமும் பயணிக்கும் தூரம் மிகக் குறைவு, அதுதான் இந்தத் தொழிலின் மைய உண்மை. வீட்டுக்கோ office-க்கோ பக்கத்தில் இல்லை என்றால் முதல் மாதம் join செய்பவர் மூன்றாம் மாதம் வருவதை நிறுத்திவிடுவார், renewal விழும். எனவே கவனத்தை catchment-ல் உள்ள குடியிருப்பு அடர்த்தி, parking வசதி, ground floor-ஆ அல்லது lift இல்லாத மாடியா என்ற மூன்றில் வையுங்கள்.
போட்டியை ஒரு நாள் வேலையாகச் செய்யுங்கள்: அருகில் உள்ள மூன்று நான்கு ஜிம்களுக்கு நேரில் சென்று fee list, joining fee, PT charge கேளுங்கள், காலை 7 மணிக்கும் மாலை 7 மணிக்கும் எத்தனை பேர் தளத்தில் இருக்கிறார்கள் என்று பாருங்கள். நிரம்பி வழியும் ஒரு ஜிம் இருந்தால் அது உங்களுக்கு எதிரி அல்ல, சந்தை இருக்கிறது என்பதற்கான ஆதாரம்.
இறுதி go அல்லது no-go filter வாடகைதான். மேலே உள்ள எடுத்துக்காட்டில் வாடகை மட்டும் மாதாந்திர fixed cost-ல் மூன்றில் ஒரு பங்குக்கும் மேல். நீங்கள் பார்க்கும் இடத்துக்கான வாடகையை வைத்து break-even member எண்ணிக்கையைக் கணக்குப் போடுங்கள்; அந்த எண் அந்தத் தெருவில் நடைமுறையில் சாத்தியமா என்ற ஒரே கேள்விதான் ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட வேண்டுமா என்பதைச் சொல்லும்.
முதல் 100 members-ஐ எப்படிச் சேர்ப்பது?
Ad செலவை விட front desk-ல் நடக்கும் walk-in conversion-தான் முதல் 100 members-ஐத் தீர்மானிக்கும். உள்ளே வந்து விசாரிக்கும் ஒருவரை trial-க்கு அழைத்து, தளத்தைச் சுற்றிக் காட்டி, அன்றே join செய்ய வைப்பது ஒரு பயிற்சி, அதை front desk ஆளுக்குக் கற்றுக் கொடுக்க வேண்டும்.
Opening-க்கு முன்பே Google Business Profile-ஐ உருவாக்கி, உண்மையான புகைப்படங்களையும் timing-ஐயும் ஏற்றி வையுங்கள். "gym near me" தேடல்களில் map listing-தான் முதல் தொடர்பு. முதல் நாட்களில் join செய்பவர்களிடம் review கேட்பதைத் தயங்காதீர்கள்.
Pre-launch-ல் founding member offer (குறைந்த விலையில் முதல் 50 பேர், ஆயுள் முழுக்க அதே விலை என்பது போல) கூட்டத்தைக் கொண்டு வரும். அதோடு referral-ஐ எளிமையாக வையுங்கள்: ஒருவர் சேர்த்தால் இருவருக்கும் ஒரு மாதம் நீட்டிப்பு. அருகில் உள்ள apartment association, IT office, பள்ளி, கல்லூரி ஆசிரியர்களுக்கு corporate rate கொடுத்தால் ஒரே பேச்சுவார்த்தையில் இருபது முப்பது members கிடைப்பார்கள்.
NSO-வின் Time Use Survey 2024-ல் ஒரு வாய்ப்பு மறைந்திருக்கிறது: இந்தியாவில் ஆண்களில் 14.5% பேர் உடற்பயிற்சி செய்கிறார்கள், பெண்களில் 4.9% மட்டுமே. நகரங்களில் 14%, கிராமப்புறங்களில் 7%. பெண்களுக்கான தனி நேரம், பெண் trainer, தனி changing வசதி என்பது சேவை மட்டுமல்ல, திறக்கப்படாத ஒரு சந்தை. Instagram-ல் உங்கள் members-ன் முன்னேற்றத்தை (அனுமதியோடு) பதிவிடுங்கள், WhatsApp group-ல் வாராந்திர challenge வையுங்கள்; இந்த இரண்டும் புதிய லீட்டை விட retention-க்கு அதிகம் உதவும். இதைத் தவிர வேறு தொழில் யோசனைகளையும் ஒப்பிட்டுப் பார்க்க விரும்பினால் தொழில் யோசனைகள் பட்டியலை பாருங்கள்.
சொந்த brand-ஆ, franchise-ஆ, எது நல்லது?
Franchise உங்களுக்கு brand, systems, சில நேரங்களில் முழு operations-ஐயும் தருகிறது, ஆனால் முதலீட்டைக் குறைக்கவே இல்லை. Franchisor-களின் சொந்தப் பக்கங்களில் 2026-ல் வெளியிடப்பட்ட எண்கள் இவை.
| Brand | முதலீடு | Royalty அமைப்பு | அளவு |
|---|---|---|---|
| cult.fit | ₹1.8 கோடி - ₹3 கோடி | Franchise-owned, cult-operated, revenue share | 700+ centres, 60+ நகரங்கள் |
| Anytime Fitness India | ₹3 கோடி - ₹3.5 கோடி | மாதம் நிலையான royalty சுமார் ₹1.5 லட்சம் | 180+ clubs |
| Gold's Gym India | Activ ₹1 கோடி (2,000-3,000 sq ft), Express ₹1.5-2 கோடி, Regular ₹2.5-4 கோடி | Brand ஒப்பந்தப்படி | 150+ clubs |
இந்தப் பக்கங்களில் இருக்கும் "சராசரி 25% ROI", "ஆண்டுக்கு ₹90 லட்சத்துக்கு மேல் லாபம்" போன்ற வரிகள் audit செய்யப்படாத விற்பனை claims, அவற்றை எதிர்பார்க்கும் வருமானமாக எடுத்துக்கொள்ளக் கூடாது. கேட்க வேண்டிய கேள்விகள் வேறு: franchise fee எவ்வளவு, royalty விற்பனையின் சதவீதமா அல்லது நிலையான தொகையா, territory எவ்வளவு தூரத்துக்குப் பாதுகாக்கப்படுகிறது, ஏற்கனவே இயங்கும் outlet-களின் உண்மையான P&L-ஐப் பார்க்க முடியுமா, இதுவரை எத்தனை outlet மூடப்பட்டன, exit clause என்ன.
Brand ஒரு பாதுகாப்பு உத்தரவாதம் அல்ல என்பதற்கு ஒரு தெளிவான உதாரணம் இருக்கிறது. இந்தியாவின் பழமையான listed ஜிம் chain-ஆன Talwalkars Better Value Fitness 11 ஜனவரி 2021-ல் insolvency-க்குள் சென்று, 28 ஏப்ரல் 2022-ல் NCLT உத்தரவின்படி liquidation-க்கு உள்ளானது; சொத்துகள் 2024 ஜனவரி முதல் ஏலம் விடப்பட்டன (IBBI பதிவு).
தெரிந்த locality, குறைந்த முதலீடு, உங்கள் சொந்த விலை முடிவு என்று பார்த்தால் independent ஜிம்மின் margin எப்போதும் அதிகம். Franchise பொருந்துவது வேறு சூழலில்: பெரிய நகரம், அதிகக் கட்டணம் வசூலிக்கக்கூடிய catchment, கையில் கோடிகளில் மூலதனம், தினசரி operations-ல் நேரம் செலவிட முடியாத நிலை. Franchise cost எப்படி மதிப்பிடுவது என்பதை Naturals franchise செலவு விவரத்திலும் ஒப்பிட்டுப் பார்க்கலாம், கேள்விகள் அதே வகைதான்.
பணம், members, renewal கணக்கை எப்படிப் பராமரிப்பது?
ஜிம்மில் மிகப்பெரிய வருமான ஒழுக்கு expiry-யை கவனிக்காமல் விடுவதுதான். Membership முடிவடையும் தேதிக்கு ஏழு நாள் முன்பே ஒரு அழைப்பு, மூன்று நாள் முன்பு ஒரு WhatsApp, முடிந்த நாளில் இன்னொரு தொடர்பு என்ற வழக்கத்தை வைத்தால் renewal rate தானாக உயரும். இதற்குப் பெரிய software தேவை இல்லை, தேவைப்படுவது ஒரு நாளும் தவறாத பட்டியல்.
தினசரி வசூலை அன்றே பதிவு செய்யுங்கள். Cash-ஐயும் UPI-ஐயும் தனித்தனியாகக் குறித்து, மாத இறுதியில் bank statement-ஓடு ஒப்பிடுங்கள். PT package, day pass, supplement விற்பனை மாதிரி சிறு வரவுகள்தான் பதிவு இல்லாமல் காணாமல் போகும். Member ledger-ல் யார் எவ்வளவு நிலுவை வைத்திருக்கிறார் என்பதை எழுதி வையுங்கள்; "அடுத்த வாரம் தந்துடறேன்" என்ற உறுதிமொழிகள் நினைவில் இருக்காது.
Attendance-ஐயும் கவனியுங்கள். இரண்டு வாரம் வராத member கிட்டத்தட்ட நிச்சயமாக renew செய்ய மாட்டார். அந்தப் பட்டியலை வாரம் ஒரு முறை எடுத்து, trainer ஒரு அழைப்பு போட்டால் அதில் ஒரு பகுதி திரும்பி வருவார்கள். Members-ன் நிலுவைத் தொகையையும் தினசரி வசூலையும் ஒரே இடத்தில் வைக்க OkCredit மாதிரி ஒரு இலவச digital khata app-ஐப் பயன்படுத்தலாம்; ஒவ்வொரு entry-க்கும் customer-க்கு SMS போகும், backup தானாக நடக்கும் (Play Store).
அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகள்
சிறிய ஜிம் தொடங்க குறைந்தபட்ச முதலீடு எவ்வளவு?
2026-ல் 500 முதல் 1,000 sq ft neighbourhood ஜிம்முக்கு ₹8 லட்சம் முதல் ₹15 லட்சம். Tier-2, tier-3 நகரங்களில் இதே spec tier-1-ஐ விட 40% முதல் 60% வரை மலிவு. இதற்கு வெளியே முதல் மூன்று முதல் ஆறு மாத நடப்புச் செலவுக்கான working capital தனியாகத் தேவை.
ஜிம்முக்கு எவ்வளவு சதுர அடி தேவை?
Peak hour-ல் ஒரே நேரத்தில் பயிற்சி செய்யும் ஒருவருக்கு 10 முதல் 20 sq ft usable workout floor என்று கணக்கிடுங்கள். 2,000 sq ft workout area ஒரே நேரத்தில் சுமார் 100 முதல் 150 பேரைத் தாங்கும். Reception, changing room, நடைபாதை இதற்கு மேல் தனி.
ஜிம் membership fee-க்கு GST எவ்வளவு?
22 செப்டம்பர் 2025 முதல் ஜிம் மற்றும் fitness centre membership-க்கு GST 5%, ஆனால் input tax credit கிடையாது (PIB). அதற்கு முன் 18% with ITC. Services-க்கு aggregate turnover ₹20 லட்சத்தைத் தாண்டினால்தான் registration கட்டாயம், special-category states-ல் ₹10 லட்சம். உங்கள் CA-விடம் உறுதி செய்யுங்கள்.
ஜிம் உரிமையாளர் மாதம் எவ்வளவு சம்பாதிக்கிறார்?
இந்தியாவில் ஜிம் உரிமையாளர் வருமானத்துக்கு நம்பகமான வெளியிடப்பட்ட தரவு இல்லை; franchisor பக்கங்களில் உள்ள ROI எண்கள் audit செய்யப்படாத விற்பனை claims. நடைமுறைக் கணக்கு: active members × realised மாத fee, அதில் இருந்து வாடகை, சம்பளம், current, AMC, software, marketing கழித்த மிச்சம். மேலே உள்ள எடுத்துக்காட்டு ஜிம்முக்கு operating break-even சுமார் 232 active members.
ஜிம் trainer சம்பளம் எவ்வளவு?
Glassdoor India-வின் செப்டம்பர் 2026 தரவு படி fresher trainer base ₹15,000 முதல் ₹25,000, metro-வில் ₹30,000 வரை, சராசரி ₹22,000. அனுபவமுள்ள trainer-ன் மொத்த ஊதியம் ₹35,000 முதல் ₹60,000; personal training commission பெரும் பங்காக இருந்தால் மட்டுமே அது ₹1 லட்சத்தைத் தொடும்.