खासगी बस व्यवसाय कसा सुरू करावा: 2026 चा खर्च, परमिट आणि नफ्याचं गणित

. 3 min read
खासगी बस व्यवसाय कसा सुरू करावा: 2026 चा खर्च, परमिट आणि नफ्याचं गणित
खासगी बस व्यवसाय कसा सुरू करावा: 2026 चा खर्च, परमिट आणि नफ्याचं गणित

2026 मध्ये दोन साध्या fully-built बसने सुरुवात केली तर फक्त वाहनांनाच ₹65–90 लाख, आणि परमिट, टॅक्स, विमा व सुरुवातीचं खेळतं भांडवल धरून साधारण ₹1–1.2 कोटी लागतात. Volvo सारख्या premium sleeper coach ने सुरू करायचं असेल तर तोच आकडा ₹2.6–4 कोटींवर जातो. मोठ्या बसचा All India Tourist Permit ₹3 लाख प्रतिवर्ष.

खासगी बस व्यवसाय सुरू करायला किती भांडवल लागतं?

गाडीची किंमत हाच 2026 मधला सगळ्यात मोठा आकडा आहे, आणि साधी बस व premium coach यांच्यात तिपटीचा फरक आहे. उत्पादक fully-built bus च्या किमती जाहीर करत नाहीत, त्यामुळे खालचे सगळे आकडे listing sites च्या 2026 मधल्या पट्ट्यांवर आधारित आहेत; डीलरनुसार 10–15% इकडेतिकडे होतं.

वाहन 2026 मधली किंमत (एक बस) स्रोत
Ashok Leyland Oyster / Viking / 12M FE (tourist, staff) ₹31–45 लाख CMV360, 2026
Tata Starbus Ultra, 48 seater ₹32 लाख 91trucks, 11 ऑगस्ट 2026
Tata Magna (premium coach) ₹99 लाख 91trucks, 2026
Volvo 9400 B8R ₹90 लाख–1.1 कोटी 91trucks, 2025
Volvo 9400 B11R multi-axle sleeper ₹1.2–1.4 कोटी 91trucks, 2025
Volvo 9600, 13.5 मीटर ₹1.3–1.55 कोटी 91trucks, 2025
Volvo 9600, 15 मीटर multi-axle sleeper ₹1.55–2 कोटी 91trucks, 2025
वापरलेली Volvo B9R / 8900 (2008–2012, 4.7–11 लाख km) ₹9.4–20 लाख Autoline classifieds, ऑगस्ट 2026
कमी km ची अलीकडची B9R ₹78 लाखांपर्यंत Autoline classifieds, ऑगस्ट 2026

जुन्या लेखांत "premium coach म्हणजे साधारण ₹1 कोटी" असं वाचायला मिळतं. 2026 मध्ये ₹1 कोटी हा premium range चा सुरुवातीचा टप्पा आहे, सरासरी नाही; Volvo 9600 SLX साठी ₹2–2.5 कोटींपर्यंतचे आकडे नोंदवले गेले आहेत. Volvo ने 13 जुलै 2026 ला 51 प्रवाशांचं नवं 9600 seater-sleeper बाजारात आणलं.

वापरलेली गाडी हा स्वस्त मार्ग आहे, पण त्याला वयाची मर्यादा आहे: पहिल्या नोंदणीपासून 12 वर्षांपेक्षा जुन्या वाहनाला All India Tourist Permit मिळत नाही. म्हणजे 2026 मध्ये 8 वर्षांहून जुनी बस घेतली तर तिचं interstate आयुष्य फार थोडं उरतं.

गाडीच्या किमतीशिवाय पहिल्या दिवसापासून लागणारे पैसे: permit fee, राज्याचा motor vehicle tax, commercial insurance, fitness आणि PUC, बॉडी/seat मधले बदल, आणि किमान तीन महिन्यांचं खेळतं भांडवल (डिझेल, टोल, पगार, दुरुस्ती). दोन साध्या बसच्या operation ला हे सगळं धरून ₹1–1.2 कोटी हा वास्तववादी entry आकडा आहे. Premium sleeper चे दोन coach घेतले तर ₹2.6–4 कोटींपासून पुढे.

किती बसने सुरुवात करावी याचं ठरलेलं उत्तर नाही; ते route च्या frequency वरून ठरतं. एक बस रात्रीतून एकाच दिशेला एक trip करते, त्यामुळे रोज दोन्ही दिशांना सेवा द्यायची असेल तर दोन गाड्या लागतात. फक्त एका दिशेचा contract असेल तर एका बसनेही सुरुवात होते.

बस चालवण्यासाठी कोणते परमिट आणि परवाने लागतात?

Motor Vehicles Act 1988 खाली परमिटचे तीन प्रकार तुमच्यासाठी महत्त्वाचे आहेत, आणि कोणता घ्यायचा हे तुम्ही प्रवासी कसे उचलता यावर ठरतं.

Contract carriage permit (कलम 74). संपूर्ण गाडी एका करारावर भाड्याने दिली जाते; लग्न, कंपनीची staff bus, tour package, point-to-point सेवा. अर्ज Form PCA मध्ये, State किंवा Regional Transport Authority कडे.

Stage carriage permit (कलम 72). ठरलेल्या route वर वाटेतल्या थांब्यांवरून सुटे प्रवासी घेता येतात आणि प्रत्येकाकडून वेगळं भाडं घेता येतं. हे परमिट राज्याच्या route scheme नुसार दिलं जातं आणि नव्या operator ला मिळणं सगळ्यात अवघड असतं.

All India Tourist Permit (AITP). आंतरराज्य पर्यटन आणि लांब पल्ल्याच्या सेवेसाठी. 2021 चे नियम बदलून All India Tourist Vehicles (Permit) Rules 2023 (G.S.R. 302(E), 18 एप्रिल 2023) 1 मे 2023 पासून लागू आहेत. अर्ज Parivahan पोर्टलवर online, आणि निर्णय 7 दिवसांत द्यावा लागतो; त्या मुदतीत काहीच न कळवल्यास परमिट मंजूर झालं असं मानलं जातं. वैधता 90 दिवसांपासून 5 वर्षांपर्यंत, तुम्ही किती काळासाठी fee भरता त्यानुसार. 12 वर्षांहून जुन्या गाडीला हे परमिट मिळत नाही (दिल्लीत नोंदणी झालेल्या डिझेल गाडीसाठी 10 वर्षं), पण त्याच capacity category च्या दुसऱ्या गाडीवर परमिट हलवता येतं.

AITP ची केंद्रीय fee (Rules 2023, नियम 3(3)):

आसनक्षमता वार्षिक fee तिमाही fee
5 पेक्षा कमी ₹20,000 ₹6,000
5 ते 9 ₹30,000 ₹9,000
10 ते 22 ₹80,000 ₹24,000
23 व अधिक (पूर्ण आकाराची बस) ₹3,00,000 ₹90,000

Battery, methanol किंवा ethanol वर चालणाऱ्या गाड्यांना ही fee शून्य आहे. जमा झालेली रक्कम राज्यांमध्ये वाटली जाते, त्यामुळे प्रत्येक राज्याच्या सीमेवर वेगळं परमिट काढावं लागत नाही. एका मोठ्या बससाठी ₹3 लाख प्रतिवर्ष म्हणजे महिन्याला ₹25,000; तुमच्या route च्या हिशेबात ही ओळ पहिल्यांदा टाका.

यांच्या जोडीला लागतं: transport vehicle म्हणून नोंदणी, certificate of fitness, PUC, commercial passenger insurance, राज्याचा motor vehicle tax (हा राज्यागणिक वेगळा आहे, RTO कडूनच खात्री करा), आणि ड्रायव्हरकडे transport vehicle चा वैध licence व badge.

एक जुनी गैरसमजूत इथेच मोकळी करू: "transporter licence" नावाचा वेगळा परवाना अस्तित्वात नाही. परमिट, नोंदणी, fitness आणि विमा एवढंच खरं आहे.

GST चे नियम 22 सप्टेंबर 2025 पासून बदलले आहेत. Non-AC stage आणि contract carriage सेवा करमुक्त आहे. AC बस आणि operator सह गाडी भाड्याने देणं यासाठी दोन पर्याय आहेत: 5% दर मर्यादित input tax credit सह, किंवा 18% दर पूर्ण ITC सह (56 व्या GST Council नंतर हा पूर्ण-ITC दर 12% वरून 18% झाला). नवीन AC coach घेणार असाल तर हा निर्णय मोठा आहे; 18% च्या मार्गात गाडीवरचा ITC मिळतो, 5% च्या मार्गात मिळत नाही. नोंदणीची मर्यादा ₹20 लाख उलाढाल (विशेष श्रेणीतल्या राज्यांत ₹10 लाख) आहे, पण करार करण्याआधी तुमच्या CA कडून तुमच्या केससाठी खात्री करून घ्या.

बस विकत घ्यावी, भाड्याने घ्यावी की मोठ्या operator ला attach करावी?

तिन्ही मार्गांत फरक भांडवलाचा नाही, तर जोखीम कोण उचलतं याचा आहे. स्वतःची गाडी घेतली की EMI, occupancy, डिझेल आणि रिकाम्या फेऱ्या सगळं तुमचं. Lease मध्ये capex कमी होतो पण भाड्याची रक्कम दर महिन्याला ठरलेली असते, म्हणजे मंदीच्या महिन्यातही ती भरावी लागते.

Attachment हा नव्या operator साठी सगळ्यात कमी जोखमीचा प्रवेश आहे. तुमची गाडी एखाद्या प्रस्थापित operator च्या नावाने, त्याच्या route वर आणि त्याच्या brand खाली चालते; बुकिंग, aggregator listing आणि counter त्याचे, तुम्हाला ठरलेला हिस्सा किंवा प्रति-trip भाडं मिळतं. मार्जिन कमी, पण occupancy चा ताण तुमच्या डोक्यावर नाही. करारात EMI कोण भरणार, अपघातात जबाबदारी कोणाची, आणि पैसे किती दिवसांत मिळणार हे लेखी घ्या.

Contract काम हा दुसरा शांत मार्ग आहे. कंपन्यांची staff shuttle, शाळा-कॉलेजची बस, आणि tour package या तिन्हीत भाडं महिन्याच्या करारावर ठरतं, तिकीट विकावं लागत नाही आणि occupancy चा प्रश्नच येत नाही. यासाठी contract carriage permit पुरतं; AITP आणि interstate चा खर्च वाचतो. तोटा एवढाच की दर स्पर्धेत ठरतो आणि करार वर्षाला नूतनीकरणासाठी उघडतो.

पेमेंट रिमाइंडर, एका टॅपमध्ये

इन्स्टॉल करा

फायद्याचा route कसा निवडायचा?

Route चं गणित तीन आकड्यांवर चालतं: किती जागा, किती भरतात, आणि एका trip चा खर्च किती. redBus च्या BusTrack अहवालानुसार (Autocar Professional, 18 नोव्हेंबर 2025) एप्रिल–सप्टेंबर 2025 मध्ये देशभरातली सरासरी occupancy 76% होती. आंध्र प्रदेश-तेलंगणात ती 84% पर्यंत गेली, तर मध्य प्रदेश-छत्तीसगडमध्ये 63% वर राहिली. महाराष्ट्रातलं सरासरी seat price ₹1,066 होतं. हे आकडे फक्त online विकल्या गेलेल्या तिकिटांचे आहेत, त्यामुळे ते AC आणि sleeper कडे झुकलेले आहेत.

त्याच अहवालानुसार 6.7 लाख वेगवेगळ्या route वर 6,000 हून जास्त खासगी operator online आहेत आणि 65% route 250 किलोमीटरहून लांबचे आहेत. म्हणजे तुमचा route नवीन असण्याची शक्यता कमी; प्रश्न "कोणता route रिकामा आहे" हा नसून "या route वर कोण किती वेळा चालवतं आणि किती भाडं घेतं" हा आहे.

Break-even काढायची सोपी पद्धत: एका trip चा पूर्ण खर्च काढा (डिझेल, टोल, दोन ड्रायव्हरचा दिवस, maintenance चा हिस्सा, विमा-परमिट-टॅक्सचा दैनिक हिस्सा, आणि EMI चा दैनिक हिस्सा) आणि तो तुमच्या सरासरी भाड्याने भागा. 40 berth ची sleeper, महाराष्ट्राचं सरासरी ₹1,066 भाडं आणि 76% occupancy धरली तर एका trip चं gross ₹32,000 च्या आसपास येतं. समजा तुमच्या हिशेबात एका trip चा खर्च ₹20,000 निघाला (हा आकडा फक्त उदाहरणासाठी, तुमचा वेगळा असेल), तर 19 berths म्हणजे 48% occupancy हा तुमचा break-even. त्याखाली गेलेली प्रत्येक फेरी तोट्याची.

एक महिना बघून निर्णय घेऊ नका. सण, सुट्ट्या, परीक्षा आणि पावसाळा यांच्यामुळे एकाच route ची occupancy महिन्यागणिक वरखाली होते; वर्षभराची सरासरी काढा आणि तिच्यावर हिशेब बांधा.

बुकिंग कुठून मिळतं: online aggregator की agent?

आज बहुतांश intercity जागा app आणि website वरून विकल्या जातात, त्यामुळे aggregator वर listing हा पर्याय नसून पहिली पायरी आहे. प्रवाशांना दिसणारे मुख्य platform म्हणजे redBus, AbhiBus (2021 पासून ixigo चा भाग), ixigo, MakeMyTrip, Goibibo आणि Paytm.

इथे एक जुनी चूक दुरुस्त करायला हवी: Bitla Software हे बुकिंग portal नाही. ते operator साठीचं B2B inventory आणि ticketing software आहे (TicketSimply), 2,500 हून अधिक operator आणि 20,000 हून अधिक बस त्यावर आहेत, आणि ते तुमची inventory aggregator कडे पाठवतं. म्हणजे "redBus, AbhiBus आणि Bitla वर listing करा" ही यादीच चुकीची आहे; Bitla ही तुमच्या मागच्या बाजूची यंत्रणा आहे.

Commission चा कोणताही जाहीर rate card नाही. व्यवहारात ticket value च्या 10–20% या पट्ट्याचा उल्लेख होतो आणि तो volume वर negotiate होतो, त्यामुळे कोणताही आकडा गृहीत न धरता करारात लेखी दर घ्या. यावर platform तुमच्या payout मधून कलम 52 खाली 1% TCS कापतं आणि त्यांच्या commission वर 18% GST लावतं, हे दोन्ही तुमच्या cash flow मध्ये आधीच धरा.

Aggregator वर पूर्ण अवलंबून राहणं महाग पडतं. स्वतःची website, WhatsApp वर बुकिंग, आणि नियमित प्रवाशांचा फोन नंबर हे तिन्ही commission वाचवतात आणि परत येणारा ग्राहक तयार करतात. बस स्थानकाजवळचं छोटं counter आणि गावागावातले booking agent अजूनही खरे आहेत, विशेषतः 61% बुकिंग बिगर-महानगरांतून येतात हे लक्षात घेता (redBus BusTrack, नोव्हेंबर 2025).

कोणती माणसं लागतात आणि driving-hour चा नियम काय?

रात्रीच्या लांब पल्ल्याच्या route वर एका बसला दोन ड्रायव्हर लागतात, आणि हा कायद्याचा प्रश्न आहे, सोयीचा नाही. Motor Transport Workers Act 1961 च्या कलम 13 नुसार कामाची मर्यादा दिवसाला 8 तास आणि आठवड्याला 48 तास आहे; लांब पल्ल्याच्या route साठी सक्षम अधिकाऱ्याच्या परवानगीने ती दिवसाला 10 आणि आठवड्याला 54 तासांपर्यंत वाढते. कलम 15 नुसार सलग 5 तासांनंतर किमान अर्धा तास विश्रांती आणि दोन ड्युटीमध्ये सलग 9 तासांची सुट्टी आवश्यक आहे. कलम 19 नुसार आठवड्यातून एक पूर्ण सुट्टीचा दिवस.

म्हणजे 10 तासांहून लांबच्या रात्रीच्या फेरीचं rostering दोन ड्रायव्हरशिवाय कायदेशीर बसतच नाही. यापुढे प्रत्येक बसला एक cleaner किंवा attendant, आणि दोन-तीन बसनंतर एक maintenance माणूस किंवा जवळच्या garage शी महिन्याचा करार लागतो.

पगाराचे दर भागानुसार आणि route नुसार इतके बदलतात की एकच आकडा देणं फसवं ठरेल. तुमच्या भागातले चालू दर विचारा, त्यात night allowance आणि trip bhatta धरा, आणि तो पूर्ण आकडा fixed cost म्हणून route च्या हिशेबात टाका; तो variable नाही.

2026 मध्ये खासगी बस व्यवसायात नफा आहे का?

मागणी वाढते आहे, पण स्पर्धाही तेवढ्याच वेगाने वाढते आहे. redBus च्या BusTrack अहवालानुसार एप्रिल–सप्टेंबर 2025 मध्ये 14 कोटी intercity प्रवाशांनी प्रवास केला, जो मागच्या वर्षापेक्षा 25% जास्त आहे, आणि तिकिटांचं मूल्य ₹13,200 कोटी होतं. त्याच अहवालानुसार आर्थिक वर्ष 2025 मध्ये एकूण 22.38 कोटी प्रवास नोंदले गेले. त्याच वेळी 6,000 हून जास्त operator त्याच 6.7 लाख route वर आहेत, म्हणजे भाडं वाढवण्याची जागा फार कमी आहे.

एका बसचं ढोबळ चित्र असं दिसतं: 40 berth ची AC sleeper, ₹1,066 सरासरी भाडं, 76% occupancy आणि महिन्यात 30 फेऱ्या धरल्या तर gross साधारण ₹9.7 लाख. त्यातून aggregator commission, GST, डिझेल, टोल, दोन ड्रायव्हर, cleaner, maintenance, विमा, ₹25,000 महिन्याचा AITP हिस्सा आणि EMI वजा होतात. यातली सर्वात मोठी ठरलेली ओळ EMI ची असते, आणि तीच पहिल्या दोन-तीन वर्षांत नफा ठरवते. कमाईचे आकडे प्रत्येक route नुसार बदलतात; वरचा हिशेब अंदाज आहे, हमी नाही.

Occupancy चा फरक किती निर्णायक असतो ते आकड्यांतून दिसतं: 84% च्या बाजारात चालणारी बस आणि 63% च्या बाजारात चालणारी बस एकाच खर्चावर चालतात, पण महिन्याच्या शेवटी त्यांच्यात लाखांचा फरक पडतो.

Payback किती महिन्यांत होतो याचा विश्वासार्ह उद्योग-आकडा उपलब्ध नाही. जुन्या लेखांत "3 ते 6 महिन्यांत नफा" असं लिहिलेलं दिसतं; त्याला कोणताही स्रोत नाही आणि EMI वाल्या operator साठी तो आकडा वास्तववादी नाही. तुमचा स्वतःचा हिशेब सोपा आहे: down payment ÷ महिन्याचा निव्वळ नफा. AC आणि sleeper ला मागणी जास्त आहे (redBus च्या BusTrack अहवालानुसार एप्रिल–सप्टेंबर 2025 मध्ये online विकल्या गेलेल्या 71% जागा AC सेवांच्या होत्या आणि 85% प्रवास sleeper किंवा hybrid बसमधून झाले), पण त्या segment मध्ये capex तिप्पट आहे, त्यामुळे जास्त मागणी आपोआप जास्त नफा नाही.

एजंटची उधारी आणि बाकी भाडं ॲपमध्ये

इन्स्टॉल करा

सर्वात मोठे धोके कोणते आणि operator ते कसे सांभाळतात?

डिझेलचे चढउतार. डिझेल हा एका trip मधला सर्वात मोठा variable खर्च आहे आणि भाडं स्पर्धेमुळे लगेच वाढवता येत नाही. दर महिन्याला तुमच्या actual mileage वरून per-km खर्च काढणारे operator दर वाढल्यावर एका आठवड्यात प्रतिक्रिया देतात; वर्षभराने हिशेब करणारे तोटा उशिरा बघतात.

Breakdown आणि गाडीचं वय. मधल्या रस्त्यात बंद पडलेली बस म्हणजे परतावा, वाईट reviews आणि रिकामी परतफेरी. Volvo Buses India intercity sleeper coach साठी 17 वर्षांचं design life सांगते आणि नीट सांभाळलेल्या premium coach 10 लाख km च्या पुढे सहज जातात, पण AITP ची 12 वर्षांची मर्यादा तुमचं खरं नियोजन ठरवते. जुन्या लेखांतला "2.5 ते 4 लाख km" हा आकडा premium coach साठी खूपच कमी आहे.

नियमांची अंमलबजावणी. Fitness, PUC, विमा, परमिटची मुदत आणि क्षमतेपेक्षा जास्त प्रवासी, या तपासण्या रस्त्यावरच होतात आणि दंडासोबत गाडी अडकते. एका फेरीचं नुकसान दंडापेक्षा मोठं असतं. कागदपत्रांच्या मुदतीचं calendar ठेवा.

प्रवाशांचा विश्वास. वेळेवर सुटणं, स्वच्छ बस, स्पष्ट refund धोरण आणि फोन उचलणारा माणूस, या चार गोष्टींवर aggregator वरची rating ठरते, आणि तीच rating पुढच्या महिन्याची occupancy ठरवते.

एजंट आणि counter ची उधारी. एजंट प्रवाशांकडून रोख घेतो आणि तुमच्याशी हिशेब आठवड्याने होतो, त्यामुळे कोणाकडे किती बाकी आहे याची नोंद रोज ठेवावी लागते. त्यासाठी OkCredit सारखं मोफत digital khata app वापरता येतं, कारण प्रत्येक entry चा SMS समोरच्या पार्टीलाही जातो (Android app).

गाडी आणि माणसं सांभाळणाऱ्या इतर व्यवसायांचं गणितही याच धर्तीचं असतं. रस्त्यावरच्या वाहनांशी जोडलेला कमी भांडवलाचा पर्याय हवा असेल तर कार वॉश व्यवसाय बघता येईल, आणि logistics च्या बाजूने जायचं असेल तर Blue Dart franchise चा खर्च आणि DTDC franchise चा खर्च या दोन्हीचे आकडे तुलनेसाठी उपयोगी पडतात.

नेहमी विचारले जाणारे प्रश्न

खासगी बस व्यवसायासाठी किमान किती गुंतवणूक लागते?

2026 मध्ये दोन साध्या fully-built बस (प्रत्येकी ₹31–45 लाख) घेतल्यास वाहनांना ₹65–90 लाख आणि परमिट, टॅक्स, विमा व खेळतं भांडवल धरून एकूण ₹1–1.2 कोटी. दोन premium sleeper coach ने सुरू करायचं असेल तर ₹2.6–4 कोटी. वापरलेल्या Volvo B9R पासून सुरुवात केली तर वाहनाचा खर्च ₹9.4–20 लाखांपर्यंत खाली येतो, पण गाडीचं उरलेलं आयुष्य कमी असतं.

एक बस किती वर्षं आणि किती किलोमीटर चालते?

Volvo Buses India intercity sleeper coach साठी 17 वर्षांचं design life सांगते आणि नीट सांभाळलेल्या coach 10 लाख km च्या पुढे चालतात. पण All India Tourist Permit 12 वर्षांहून जुन्या गाडीला मिळत नाही (दिल्लीत नोंदणी झालेल्या डिझेल गाडीसाठी 10 वर्षं), त्यामुळे interstate कामासाठी तीच खरी मर्यादा आहे.

AITP परमिटला किती खर्च आणि किती वेळ लागतो?

23 किंवा अधिक आसनांच्या बससाठी ₹3,00,000 प्रतिवर्ष किंवा ₹90,000 प्रति तिमाही (All India Tourist Vehicles (Permit) Rules 2023). अर्ज Parivahan वर online होतो आणि निर्णय 7 दिवसांत द्यावा लागतो; त्या मुदतीत कळवलं नाही तर परमिट मंजूर झालं असं मानलं जातं. Battery, methanol व ethanol वाहनांना fee शून्य आहे.

Luxury AC sleeper घ्यावी की साधी non-AC बस?

redBus च्या BusTrack अहवालानुसार एप्रिल–सप्टेंबर 2025 मध्ये online विकल्या गेलेल्या 71% जागा AC सेवांच्या होत्या आणि 85% प्रवास sleeper किंवा hybrid बसमधून झाले, म्हणजे intercity मागणी AC-sleeper कडे झुकलेली आहे. पण त्या गाडीची किंमत तिप्पट असते आणि non-AC contract carriage वर GST सूट आहे. Staff, शाळा किंवा स्थानिक contract काम करणार असाल तर साधी बस अधिक सुरक्षित निर्णय आहे.

नफा दिसायला किती वेळ लागतो?

याचा कोणताही विश्वासार्ह उद्योग-आकडा नाही आणि "3 ते 6 महिन्यांत नफा" या जुन्या दाव्याला स्रोत नाही. Payback तुमच्या down payment, EMI आणि route च्या occupancy वर ठरतो; down payment ÷ महिन्याचा निव्वळ नफा हा तुमचा स्वतःचा आकडा काढा आणि 76% ऐवजी 60% occupancy धरून एकदा तपासून बघा.


Naturals Ice Cream Franchise Cost 2026: செலவு, விதிமுறை, விண்ணப்ப வழி How to Start Car Wash Business in India: 2026 Costs, Licences and Profit Math