
2026-ல் தனியார் பஸ் business தொடங்க குறைந்தபட்சம் ₹1 கோடி வேண்டும். இரண்டு ordinary fully-built diesel பஸ் ₹31–45 லட்சம் வீதம், அதனுடன் permit, tax, insurance, working capital சேர்த்தால் ₹1–1.2 கோடி. இரண்டு பஸ்ஸும் Volvo தரமான premium coach என்றால் ₹2.6 கோடியிலிருந்து மேலே. Interstate tourist permit மட்டும் ஒரு பஸ்ஸுக்கு வருடம் ₹3 லட்சம்.
தனியார் பஸ் business தொடங்க எவ்வளவு முதலீடு தேவை?
இரண்டு ordinary fully-built diesel பஸ்களுடன் தொடங்க 2026-ல் சுமார் ₹1–1.2 கோடி தேவைப்படுகிறது; அதே route-ஐ Volvo தரத்தில் ஓட்ட நினைத்தால் தொடக்கச் செலவு ₹2.6 கோடிக்கு மேல் போகும். 2021-ல் "₹50 லட்சம் முதல் ₹1 கோடி" என்று சொன்ன கணக்கு இப்போது ordinary பஸ் operation-க்கு மட்டுமே பொருந்தும்.
| பஸ் வகை | 2026 விலை band (ex-showroom) |
|---|---|
| Ashok Leyland Oyster / Viking / 12M FE (tourist, staff) | ₹31–45 லட்சம் |
| Tata Starbus Ultra, 48 seat | சுமார் ₹32 லட்சம் |
| Tata Magna (premium coach) | சுமார் ₹99 லட்சம் |
| Volvo 9400 B8R | ₹90 லட்சம் – ₹1.1 கோடி |
| Volvo 9400 B11R multi-axle sleeper | ₹1.2–1.4 கோடி |
| Volvo 9600, 13.5 மீட்டர் | ₹1.3–1.55 கோடி |
| Volvo 9600, 15 மீட்டர் multi-axle sleeper | ₹1.55–2 கோடி |
| Volvo 9600 SLX | ₹2–2.5 கோடி (reported) |
| Used Volvo B9R / 8900, 2008–2012 model, 4.7–11 லட்சம் km ஓடியது | ₹9.4–20 லட்சம் |
| Used B9R, குறைந்த km, புதிய model | ₹78 லட்சம் வரை |
விலைகள்: CMV360 (Ashok Leyland, 2026), 91trucks (Tata page, 11 Aug 2026 update; Volvo, Jul 2025), Autoline classified listings (Aug 2026). Volvo தன் விலைப் பட்டியலை வெளியிடுவதில்லை, listing site-கள் 10–15% வித்தியாசத்துடன் சொல்கின்றன, அதனால் band-ஆகவே பாருங்கள். Volvo 13 Jul 2026 அன்று 51 பயணிகள் கொண்ட புதிய 9600 seater-sleeper-ஐ அறிமுகம் செய்தது.
வாகன விலையோடு முடிந்துவிடாது. AITP permit fee, state motor vehicle tax, commercial insurance premium, registration, FASTag deposit, booking office advance, முதல் இரண்டு மூன்று மாத diesel மற்றும் சம்பளம் இவை அனைத்தையும் கையில் வைத்திருக்க வேண்டும். ₹65–90 லட்சத்துக்கு இரண்டு ordinary பஸ் வாங்கிய பிறகு மீதி ₹25–35 லட்சம் working capital-ஆக ஒதுக்கினால்தான் கணக்கு சரியாக இருக்கும்.
எத்தனை பஸ்ஸுடன் தொடங்குவது என்பதற்கு எந்த விதியும் இல்லை. அது route-ஐப் பொறுத்தது. சென்னை–மதுரை இரவு service இரு பக்கமும் தினமும் ஓட வேண்டுமென்றால் இரண்டு பஸ் கட்டாயம்; ஒரு corporate staff shuttle contract-க்கு ஒரு பஸ்ஸே போதும். "குறைந்தது இரண்டு பஸ் வேண்டும்" என்பது ஒரு விதி அல்ல, ஒரு time-table கணக்கு.
பஸ் operator-க்கு என்னென்ன permit, licence தேவை?
நீங்கள் எந்த வகை service ஓட்டப் போகிறீர்கள் என்பதைப் பொறுத்து permit மாறும்: contract carriage, stage carriage, அல்லது All India Tourist Permit (AITP). இந்த மூன்றும் Motor Vehicles Act 1988-ன் கீழ் வருகின்றன.
Contract carriage permit (s.74). முழு வாகனத்தையும் ஒருவர் வாடகைக்கு எடுத்து ஒரு இடத்திலிருந்து இன்னொரு இடம் செல்லும் முறை. வழியில் தனித்தனி பயணிகளை ஏற்ற முடியாது. State அல்லது Regional Transport Authority வழங்குகிறது; விண்ணப்பம் Form PCA.
Stage carriage permit (s.72). வழியில் நிற்கும் stop-களில் தனித்தனிக் கட்டணத்தில் பயணிகளை ஏற்றும் முறை. இது State Transport Authority-ன் route scheme-களுக்குள் வருகிறது, அதனால் புதிய operator-க்கு இது கடினமான வழி.
All India Tourist Permit. இதுதான் interstate tourist service-க்கான permit. All India Tourist Vehicles (Permit) Rules 2023 (G.S.R. 302(E), 18 Apr 2023) 1 May 2023 முதல் அமலில் உள்ளது, அதாவது 2021-ல் இருந்த பழைய விதிகள் இப்போது செல்லாது. விண்ணப்பம் Parivahan portal-ல் online; 7 நாட்களுக்குள் permit வழங்கப்பட வேண்டும், அதற்குள் முடிவு சொல்லாவிட்டால் deemed granted. Permit காலம் 90 நாள் முதல் 5 வருடம் வரை நீங்கள் தேர்ந்தெடுக்கலாம்.
| வாகனத்தின் பயணிகள் எண்ணிக்கை | வருட fee | காலாண்டு fee |
|---|---|---|
| 5-க்கும் குறைவு | ₹20,000 | ₹6,000 |
| 5 முதல் 9 | ₹30,000 | ₹9,000 |
| 10 முதல் 22 | ₹80,000 | ₹24,000 |
| 23 மற்றும் அதற்கு மேல் (full-size bus) | ₹3,00,000 | ₹90,000 |
| Battery, methanol, ethanol வாகனம் | fee இல்லை | fee இல்லை |
(AITP Rules 2023, rule 3(3); fee மாநிலங்களுக்கு இடையே பங்கிடப்படுகிறது.)
ஒரு full-size bus-க்கு வருடம் ₹3 லட்சம் என்பது interstate operator-ன் மிகப்பெரிய நிலையான செலவுகளில் ஒன்று. மாத அளவில் ₹25,000. இதைத் திட்டத்தில் சேர்க்காமல் route கணக்குப் போட்டால் அது தவறான கணக்கு.
பழைய பஸ் வாங்கும் திட்டம் இருந்தால் ஒரு விதியை மனதில் வையுங்கள்: முதல் registration-லிருந்து 12 வருடத்திற்கு மேல் பழைய வாகனத்திற்கு AITP வழங்கப்படாது (Delhi-ல் பதிவான diesel வாகனத்திற்கு 10 வருடம்). அதனால் 7–8 வருடத்திற்கு மேல் பழைய coach interstate tourist வேலைக்கு உதவாது. Permit-ஐ அதே capacity வகையைச் சேர்ந்த இன்னொரு வாகனத்திற்கு மாற்றிக்கொள்ள முடியும் (rule 8).
இவற்றோடு transport vehicle registration, certificate of fitness, PUC, commercial insurance, state motor vehicle tax, GST registration ஆகியவை வேண்டும். ஓட்டுநர் தகுதி (heavy passenger vehicle licence, badge) குறித்த நடைமுறையை உங்கள் RTO-விடம் நேரடியாக உறுதி செய்யுங்கள்.
ஒரு பழைய தகவலைத் திருத்திக் கொள்ளுங்கள்: "transporter licence" என்று தனி licence எதுவும் கிடையாது. பல blog-களில் அது இன்னும் பட்டியலிடப்படுகிறது; உண்மையில் permit, registration, fitness, insurance, tax என்பதுதான் முழு பட்டியல்.
2024-ல் ஒரு draft திருத்தம் (G.S.R. 630(E)) வந்துள்ளது: FASTag toll நிலுவை இருந்தால் AITP மறுக்கப்படலாம், operator-ன் Aadhaar / CIN / GSTIN கேட்கப்படலாம். இது இதுவரை draft நிலையில்தான் உள்ளது, ஆனால் FASTag account-ஐ சுத்தமாக வைத்திருப்பது இப்போதே நல்லது.
GST எப்படிப் பொருந்தும்?
22 Sep 2025 முதல் bus fare-க்கான GST கணக்கு மாறியுள்ளது. Non-AC stage carriage மற்றும் non-AC contract carriage GST-லிருந்து விலக்கு. AC bus service மற்றும் operator-உடன் வாகனம் வாடகைக்கு விடுதல் ஆகியவற்றுக்கு operator இரண்டில் ஒன்றைத் தேர்ந்தெடுக்க வேண்டும்: 5% (input tax credit கட்டுப்பாட்டுடன்) அல்லது 18% (முழு ITC-யுடன்). 56-வது GST Council கூட்டத்தில் முழு-ITC விகிதம் 12%-லிருந்து 18%-ஆக உயர்ந்தது.
இதன் நடைமுறை அர்த்தம் எளிது. ₹1.4 கோடி AC coach புதிதாக வாங்கினால், 18% route-ல் இருந்தால் அந்த வாகனத்தின் GST-ஐ ITC-ஆகக் கோர முடியும்; 5% route-ல் அது முடியாது. இது ஒரு CA-விடம் உங்கள் route mix-ஐக் காட்டி முடிவெடுக்க வேண்டிய கணக்கு, ஏனெனில் non-AC exempt வருமானம் கலந்தால் ITC கணக்கு மாறும். GST registration வரம்பு ₹20 லட்சம் (சில special-category மாநிலங்களில் ₹10 லட்சம்) என்பது நம்பகமான வரிச் சேவை ஆதாரங்களின்படி; உங்கள் CA-விடம் உறுதி செய்யுங்கள். (ஆதாரம்: TaxGuru, 5 Sep 2025, Notification 11/2017 மற்றும் 12/2017-CT(R) மேற்கோள்.)
பஸ் வாங்குவதா, lease எடுப்பதா, established operator-உடன் attach செய்வதா?
முதல் route-ல் ஆபத்தைக் குறைக்க விரும்பினால் சொந்த fleet-ஐ விட attach அல்லது contract வேலைதான் நடைமுறையான தொடக்கம். தனியார் பஸ் வேலை நான்கு பெரிய பிரிவுகளாக இருக்கிறது: intra-city, intra-state, interstate, மற்றும் corporate அல்லது staff shuttle. இவற்றுடன் school/college contract-உம் tour package வேலையும் சேரும்.
சொந்த fleet. முழு லாபமும், முழு ஆபத்தும் உங்களுடையது. Occupancy குறைந்தாலும் EMI, permit, சம்பளம் அப்படியே இருக்கும்.
Lease. முன்பணம் குறைவு, மாதத் தவணை நிலையானது. ஆனால் வாகனம் உங்கள் பெயரில் இல்லாவிட்டால் permit, tax, insurance யாருடைய பொறுப்பு என்பதை ஒப்பந்தத்தில் தெளிவாக எழுத வேண்டும். GST-ல் "rental of vehicle with operator" எந்தப் பக்கம் விழுகிறது என்பதையும் பார்க்க வேண்டும்.
Attach. ஏற்கனவே brand, counter, aggregator listing வைத்திருக்கும் operator-உடன் உங்கள் பஸ்ஸைச் சேர்ப்பது. வருமானப் பங்கீடு குறைவு, ஆனால் route risk, marketing, booking எல்லாம் அவர்கள் தலையில். முதல் வாகனத்திற்கு இது நியாயமான பாடம்.
Corporate staff transport. IT park, factory, hospital shuttle போன்ற contract-கள் மாதம் ஒரு நிலையான தொகை, நிலையான km, seat விற்கும் ஆபத்து இல்லை. பதிலாக பணம் trip முடிந்த உடனே வராது, ஒப்பந்தத்தில் எழுதப்பட்ட credit period முடிந்த பிறகுதான் bill settle ஆகும்; tender-ல் விலைப் போட்டியும் கடுமை. School மற்றும் college contract-கள் இதே மாதிரிதான், ஆனால் விடுமுறை மாதங்களில் வருமானம் நிற்கும் என்பதை நினைவில் வையுங்கள்; அந்த மாதங்களுக்கு tour package வேலையை ஏற்பாடு செய்பவர்கள்தான் நிலைத்திருக்கிறார்கள்.
லாபகரமான route-ஐ எப்படித் தேர்ந்தெடுப்பது?
Route தேர்வு ஒரே ஒரு எண்ணின் மேல் நிற்கிறது: break-even ஆவதற்கு தினமும் எத்தனை seat விற்க வேண்டும்.
சந்தை எப்படி இருக்கிறது என்பதற்கு redBus-ன் BusTrack அறிக்கை (Apr–Sep 2025, Autocar Professional வழியாக 18 Nov 2025) தரும் புள்ளிவிவரங்கள்: அந்த ஆறு மாதங்களில் 14 கோடி intercity பயணிகள், முந்தைய ஆண்டை விட 25% அதிகம்; ticket மதிப்பு ₹13,200 கோடி; platform-ல் 6,000-க்கும் மேற்பட்ட தனியார் operator-கள்; 6.7 லட்சம் தனித்துவமான route-கள்; 11,000-க்கும் மேற்பட்ட ஊர்கள். Route-களில் 65% 250 km-க்கு மேல். இவை redBus platform-ன் எண்கள், மொத்தச் சந்தையின் எண்கள் அல்ல.
Occupancy-தான் முக்கியம். Pan-India சராசரி 76%; ஆந்திரா மற்றும் தெலங்கானாவில் 84%, மத்தியப் பிரதேசம் மற்றும் சத்தீஸ்கரில் 63%. மகாராஷ்டிராவில் சராசரி seat விலை ₹1,066. Online booking-களில் 61% metro அல்லாத ஊர்களிலிருந்து வருகிறது, அதாவது சிறு நகரங்களை இணைக்கும் route-களுக்கும் digital demand இருக்கிறது.
புதிய route-ஐ முடிவு செய்யும் முன் மூன்றைச் செய்யுங்கள். ஒன்று, அந்த route-ல் ஏற்கனவே எத்தனை service ஓடுகிறது, எந்த நேரத்தில் புறப்படுகிறது என்பதை aggregator app-ல் ஒரு வாரம் பாருங்கள். இரண்டு, seat விலை எவ்வளவு நேரம் அப்படியே இருக்கிறது, எப்போது குறைக்கப்படுகிறது என்பதைக் கவனியுங்கள்; கடைசி நிமிட விலைக் குறைப்பு அதிகமாக இருந்தால் அந்த route-ல் அதிக supply இருக்கிறது. மூன்று, திருவிழா மற்றும் விடுமுறை நாட்களில் மட்டும் நிரம்பும் route-ஆ, அல்லது வாரம் முழுவதும் demand உள்ள route-ஆ என்பதைப் பிரித்துப் பாருங்கள். போட்டி அதிகமான route-ல் ticket விலையை நீங்கள் உயர்த்த முடியாது; உங்கள் லாபம் முழுவதும் செலவுக் கட்டுப்பாட்டில்தான் இருக்கும்.
Booking எப்படி வரும்: online aggregator-களா, agent-களா?
இன்று intercity seat-களில் பெரும்பாலானவை app வழியாகவே விற்கப்படுகின்றன, ஆனால் online-offline பங்கீடு எவ்வளவு என்பதற்கு வெளியிடப்பட்ட உறுதியான ஆதாரம் எதுவும் இல்லை. "90% booking online" என்று பல இடங்களில் எழுதப்படுகிறது; அதற்குச் சரியான மூலம் இல்லை, அதனால் அதை நம்பி திட்டம் போடாதீர்கள்.
பயணிகள் பயன்படுத்தும் முக்கிய platform-கள்: redBus, AbhiBus (Aug 2021 முதல் ixigo-வின் கீழ்), MakeMyTrip, Goibibo, Paytm, ixigo. இங்கே ஒரு பொதுவான குழப்பத்தைத் தெளிவுபடுத்த வேண்டும். Bitla Software ஒரு aggregator அல்ல. அது operator-களுக்கான B2B software (TicketSimply), 2,500-க்கும் மேற்பட்ட operator-களும் 20,000-க்கும் மேற்பட்ட பஸ்களும் இதைப் பயன்படுத்துகின்றன, MakeMyTrip இதன் உரிமையாளர். அது உங்கள் seat inventory-ஐ aggregator-களுக்குத் தள்ளும் கருவி, ticket விற்கும் இடம் அல்ல.
Commission-ல் வெளிப்படையான rate card எதுவும் இல்லை. Operator-கள் பொதுவாக ticket மதிப்பில் 10–20% என்று சொல்கிறார்கள், operator-software நிறுவனங்கள் தங்கள் மாதிரிக் கணக்குகளில் 12% வைத்துக்கொள்கின்றன. இது பேச்சுவார்த்தையில் முடிவாகும் எண், அதனால் உங்கள் ஒப்பந்தத்தில் என்ன இருக்கிறது என்பதே உண்மையான எண். இதோடு aggregator உங்கள் தொகையிலிருந்து section 52-ன் கீழ் 1% TCS பிடிக்கும், தன் commission-ன் மேல் 18% GST வசூலிக்கும். Cash flow-ல் இதைச் சேர்த்துக் கணக்குப் போடுங்கள்.
Aggregator மட்டுமே நம்பியிருப்பது ஆபத்து. திரும்பத் திரும்ப வரும் பயணிகளுக்கு WhatsApp number, ஒரு எளிய booking page, boarding point-களில் agent counter இவை மூன்றும் commission இல்லாத seat-களைத் தரும். Corporate மற்றும் school contract-கள் aggregator-க்கு வெளியே இருக்கின்றன, அவை மாதம் ஒரு நிலையான தொகையையும் தருகின்றன. Online check-in, தண்ணீர், extra-legroom seat, ஒரு உண்மையான customer care number இவை போட்டி route-களில் rating-ஐக் காப்பாற்றும்.
யாரையெல்லாம் வேலைக்கு வைக்க வேண்டும்?
இரவு நேர நீண்ட route-க்கு ஒரு பஸ்ஸுக்கு இரண்டு ஓட்டுநர் தேவை; இது தேர்வு அல்ல, சட்டம். Motor Transport Workers Act 1961-ன் section 13-ன்படி ஒரு நாளைக்கு அதிகபட்சம் 8 மணி நேரம், வாரத்திற்கு 48 மணி நேரம்; நீண்ட தூர route-களுக்கு அதிகாரிகளின் அனுமதியுடன் நாளைக்கு 10 மணி நேரம், வாரத்திற்கு 54 மணி நேரம் வரை மட்டுமே. Section 15-ன்படி 5 மணி நேரம் ஓட்டியதும் குறைந்தது 30 நிமிட ஓய்வு, இரு duty-க்கு இடையே தொடர்ச்சியாக 9 மணி நேர ஓய்வு. Section 19-ன்படி வாரத்திற்கு ஒரு நாள் விடுமுறை.
அதாவது 10 மணி நேரத்திற்கு மேல் ஓடும் இரவு service-ல் ஒற்றை ஓட்டுநர் என்பது சட்டப்படி சாத்தியமில்லை. இந்த ஒரு வரி பல புதிய operator-களின் லாபக் கணக்கை மாற்றிப் போடுகிறது.
ஓட்டுநர்களுக்கு அடுத்து attendant அல்லது conductor (ticket சரிபார்ப்பு, boarding, பயணிகள் புகார்), இரவு trip முடிந்ததும் cleaning செய்பவர், மற்றும் mechanic ஒப்பந்தம் அல்லது garage AMC. சம்பள விகிதம் மாநிலத்திற்கு மாநிலம், நகரத்திற்கு நகரம் மாறுபடும்; உங்கள் ஊரின் இன்றைய விகிதத்தை depot-ல் விசாரித்து அதை நேரடியாக route கணக்கில் போடுங்கள். இது மாதாமாதம் மாறாத நிலையான செலவு, occupancy குறைந்தாலும் குறையாது.
2026-ல் தனியார் பஸ் business லாபகரமானதா?
லாபம் occupancy-க்கும் EMI-க்கும் இடையிலான வித்தியாசத்தில் மட்டுமே இருக்கிறது, வேறெங்கும் இல்லை. கீழே ஒரு மாதிரி route கணக்கு. இதில் occupancy மற்றும் seat விலை ஆதாரம் கொண்ட எண்கள்; வட்டி விகிதம், commission, mileage என்பவை assumption-கள். உங்கள் route-க்கு ஏற்ப மாற்றிப் பாருங்கள்.
45-seat AC sleeper, 400 km இரவு route, மாதம் 26 trip
| வரி | கணக்கு | மாதத் தொகை |
|---|---|---|
| Ticket வருமானம் | 45 seat × 76% occupancy = trip-க்கு 34 seat (முழு seat-ஆக வட்டமிட்டது) × ₹1,000 × 26 trip | ₹8,84,000 |
| Aggregator commission (15%, seat-களில் 70% online) | (₹92,800) | |
| கையில் வரும் வருமானம் | ₹7,91,200 | |
| Bus EMI (₹1.4 கோடி coach, 80% loan, 5 வருடம், 11% வட்டி) | ₹2,43,000 | |
| AITP permit | ₹3,00,000 ÷ 12 | ₹25,000 |
| Diesel | 400 km ÷ 4 kmpl = 100 லிட்டர் × 26 trip | 2,600 லிட்டர் × உங்கள் pump விலை |
| Toll, 2 ஓட்டுநர், attendant, maintenance, insurance, state tax, office | உங்கள் உள்ளூர் விகிதம் | |
| Diesel மற்றும் மற்ற செலவுகளுக்கு மீதம் | ₹7,91,200 − ₹2,68,000 | ₹5,23,200 |
முழு கேள்வியும் இதுதான்: மாதம் 10,400 km ஓடுவதற்கான diesel, toll, சம்பளம், maintenance ஆகியவை ₹5.23 லட்சத்திற்குள் அடங்குகிறதா?
Break-even-ஐ seat-ஆகப் பார்த்தால் இன்னும் தெளிவாகும். Commission போக ஒரு seat-லிருந்து ₹850 கிடைக்கிறது என வைத்துக்கொள்வோம். மொத்த மாதச் செலவு ₹7 லட்சம் என்றால், break-even = 7,00,000 ÷ (26 × 850) = ஒரு trip-க்கு சுமார் 32 seat, அதாவது 70% occupancy. redBus platform-ன் pan-India சராசரி occupancy 76%. அதாவது தேசிய சராசரியிலேயே ஓடினாலும் உங்கள் margin 6 percentage point மட்டுமே. ஒரு நாள் breakdown, ஒரு வார விலைப் போட்டி, அல்லது ஒரு காலி trip அந்த margin-ஐ அழித்துவிடும்.
அந்த 6 percentage point-தான் லாபம். Trip-க்கு சுமார் 2 seat அதிகம், அதாவது 2.3 seat × ₹850 × 26 trip = ஒரு பஸ்ஸுக்கு மாதம் சுமார் ₹50,000. (மேலே உள்ள அட்டவணையில் commission online seat-களுக்கு மட்டும் கழிக்கப்பட்டதால் அங்கு மீதம் சற்று அதிகமாகத் தெரியும்; இங்கே எல்லா seat-க்கும் ₹850 net என்ற கடுமையான அளவீட்டில் கணக்கிட்டிருக்கிறோம்.) Down payment ₹28 லட்சத்தை மட்டும் திரும்பப் பெற நான்கு வருடத்திற்கு மேல் ஆகும்; உண்மையான லாபம் EMI முடிந்த பிறகுதான் தொடங்கும். "மூன்று ஆறு மாதத்தில் லாபம்" என்று சொல்லும் எந்தக் கணக்கும் இந்த எண்களுடன் பொருந்தாது.
Ordinary non-AC பஸ்ஸில் படம் வேறு. ₹40 லட்சம் வாகனத்திற்கு அதே 80% loan, 5 வருடம், 11% வட்டி என்றால் EMI சுமார் ₹70,000, Volvo-வுக்கான ₹2.43 லட்சத்திற்குப் பதிலாக. Non-AC contract carriage fare GST-லிருந்து விலக்கு. ticket விலை குறைவு, ஆனால் நிலையான செலவும் மிகக் குறைவு. அதனால்தான் பல புதிய operator-கள் staff மற்றும் school contract-களில் ordinary பஸ்ஸுடன் தொடங்கி, cash flow நிலைத்த பிறகே premium coach-க்கு நகர்கிறார்கள்.
Demand-ல் ஒரு உண்மையையும் பாருங்கள்: redBus data-வின்படி (Apr–Sep 2025) விற்கப்பட்ட seat-களில் 71% AC, பயணங்களில் 85% sleeper அல்லது hybrid பஸ்களில். இது online booking செய்யும் பயணிகளின் விருப்பம், அதனால் premium-ஐ நோக்கிச் சாய்ந்திருக்கும். ஆனால் சொல்வது தெளிவு: intercity online seat-க்கு AC sleeper-தான் இன்றைய standard.
மிகப்பெரிய risk-கள் என்ன, அவற்றை எப்படிச் சமாளிப்பது?
Diesel விலை. ஒரு லிட்டர் விலை மாற்றம் மாதம் 2,600 லிட்டரால் பெருக்கப்படுகிறது. Ticket விலையைப் போட்டி route-ல் உடனே உயர்த்த முடியாது, அதனால் விலை உயர்வு நேரடியாக margin-லிருந்து போகிறது. Mileage-ஐ trip வாரியாகப் பதிவு செய்யாத operator-க்கு எங்கே கசிவு என்பதே தெரியாது.
Breakdown. பஸ் நின்றாலும் EMI, permit, சம்பளம் ஓடும். மேலே உள்ள கணக்கில் ஒரு காலி இரவு என்பது 34 seat × ₹850, அதாவது சுமார் ₹29,000 வருமான இழப்பு. Preventive maintenance schedule-ஐ km அடிப்படையில் வைத்திருப்பதும், முக்கிய spare-களை depot-ல் வைத்திருப்பதும் இதற்கான ஒரே பதில்.
வாகனத்தின் வயது. Volvo Buses India தன் intercity sleeper coach-க்கு 17 வருட design life சொல்கிறது (city bus-க்கு 25 வருடம்); 2008–2012 model B9R வாகனங்கள் 4.7–11 லட்சம் km ஓடி இன்றும் விற்பனையில் இருக்கின்றன. அதாவது பழைய "2.5–4 லட்சம் km" என்ற கணக்கு premium coach-க்கு மிகக் குறைவு. ஆனால் இயந்திரத்தின் ஆயுளை விட permit விதிதான் முதலில் தடுக்கும்: 12 வருடத்திற்கு மேல் பழைய வாகனத்திற்கு AITP இல்லை.
Enforcement. Overloading, permit condition மீறல், fitness அல்லது PUC காலாவதி, ஓட்டுநர் நேர வரம்பு மீறல் இவை அபராதமும் வாகனத் தடுப்பும் கொண்டுவரும். Documents-ன் காலாவதி தேதிகளை ஒரு calendar-ல் வைத்து 30 நாள் முன்பே renewal தொடங்குவது எளிய பாதுகாப்பு.
பயணிகளின் நம்பிக்கை. Aggregator platform-ல் rating குறைந்தால் listing-ல் கீழே போய்விடுவீர்கள், அதை விலைக் குறைப்பால் மட்டுமே ஈடுகட்ட முடியும். புறப்படும் நேரத்தைக் காப்பாற்றுவது, refund-ஐ வாக்குறுதி கொடுத்த நாளுக்குள் தருவது, பெண் பயணிகளுக்கான seat மற்றும் இரவு halt பாதுகாப்பு இவை marketing செலவை விடப் பலனளிக்கும்.
Agent counter-கள், corporate contract, school contract எல்லாவற்றிலும் பணம் trip முடிந்த பல வாரங்கள் கழித்தே வரும். யாரிடம் எவ்வளவு நிலுவை என்பதை OkCredit போன்ற இலவச digital khata app-ல் பதிவு செய்து வைத்தால், ஒவ்வொரு entry-க்கும் மறுபக்கத்திற்கு SMS போகும், நினைவூட்டல்களும் தானாக அனுப்பப்படும் (Android app).
இவ்வளவு capital இப்போது இல்லை என்றால், குறைந்த முதலீட்டில் தொடங்கக்கூடிய வேறு வழிகளையும் பாருங்கள்: car wash business, DTDC franchise, அல்லது Blue Dart franchise.
அடிக்கடி கேட்கப்படும் கேள்விகள்
தனியார் பஸ் business-க்கு குறைந்தபட்ச முதலீடு எவ்வளவு?
2026-ல் இரண்டு ordinary fully-built diesel பஸ் ₹31–45 லட்சம் வீதம், அதாவது வாகனங்களுக்கே ₹65–90 லட்சம். Permit, tax, insurance, registration, working capital சேர்த்தால் மொத்தம் சுமார் ₹1–1.2 கோடி. Volvo தரமான premium coach இரண்டு வேண்டுமென்றால் ₹2.6 கோடியிலிருந்து ₹4 கோடி வரை.
ஒரு பஸ் எத்தனை வருடம், எத்தனை km ஓடும்?
Volvo Buses India தன் intercity sleeper coach-க்கு 17 வருட design life சொல்கிறது (city bus-க்கு 25 வருடம்). 2008–2012 model B9R வாகனங்கள் 4.7 முதல் 11 லட்சம் km ஓடி இன்றும் விற்பனை listing-களில் இருக்கின்றன. ஆனால் All India Tourist Permit முதல் registration-லிருந்து 12 வருடத்திற்கு மேல் பழைய வாகனத்திற்கு வழங்கப்படாது (Delhi-ல் பதிவான diesel வாகனத்திற்கு 10 வருடம்), அதுவே நடைமுறை எல்லை.
Luxury coach வாங்குவதா, ordinary பஸ் போதுமா?
redBus-ன் Apr–Sep 2025 data-வின்படி விற்கப்பட்ட seat-களில் 71% AC, பயணங்களில் 85% sleeper அல்லது hybrid. அதாவது online intercity route-க்கு AC sleeper தேவை. ஆனால் அதன் EMI மூன்று மடங்கு. Corporate staff, school, local contract வேலைக்கு ordinary non-AC பஸ்ஸே போதும், மேலும் non-AC contract carriage fare GST-லிருந்து விலக்கு.
லாபம் வர எவ்வளவு காலம் ஆகும்?
இதற்கு ஆதாரம் கொண்ட பொதுவான காலக்கெடு எதுவும் இல்லை; அது உங்கள் occupancy-க்கும் EMI-க்கும் இடையிலான வித்தியாசம் மட்டுமே. மேலே உள்ள மாதிரிக் கணக்கில் break-even occupancy 70%, redBus platform-ன் pan-India சராசரி 76%, மாத லாபம் சுமார் ₹50,000, down payment திரும்ப நான்கு வருடத்திற்கு மேல். எண்கள் route வாரியாக மிகவும் மாறும், அதனால் உங்கள் சொந்தக் கணக்கைப் போட்டுப் பாருங்கள்.
All India Tourist Permit எப்படி வாங்குவது, fee எவ்வளவு?
Parivahan portal-ல் online விண்ணப்பிக்க வேண்டும். All India Tourist Vehicles (Permit) Rules 2023-ன்படி 7 நாட்களுக்குள் permit வழங்கப்பட வேண்டும், அதற்குள் முடிவு சொல்லாவிட்டால் deemed granted. Permit காலம் 90 நாள் முதல் 5 வருடம். 23 அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட பயணிகள் கொண்ட full-size bus-க்கு fee வருடம் ₹3,00,000 அல்லது காலாண்டு ₹90,000. Battery, methanol, ethanol வாகனங்களுக்கு fee இல்லை.